Có gì mới?

Hỏi ngoài nghề net ra e làm gì khác bây giờ?

nhutkhoa

Thành viên
mình thấy bán ma túy là mau giàu nhất, rãnh rãnh tối tối đi ăn trộm kiếm thêm cũng đỡ trang trải phần nào còn net để đó là có lời rồi, nói vậy thôi chứ bác muốn nhàn cứ mở nhà trọ là xong.

trucemnguyen

Thành viên
Không chịu bước ra khỏi vùng an toàn
Thì phải tiếp tục ngồi coi nét thôi.

Hầu hết mọi người đều chết ở độ tuổi hai mươi hoặc ba mươi, sau đó họ chỉ còn là cái bóng của chính bản thân mình: nghĩa là suốt phần còn lại của cuộc đời, họ sẽ sống bằng cách sao chép lại chính mình ngày qua ngày

Rất nhiều người liên tục phàn nàn nào là không thích người này, không thích công việc này, không thích môi trường này, rồi không thích cách làm việc này, thế nhưng một thời gian sau tôi gặp lại họ thì họ vẫn nói những điều tương tự, vẫn đồng hành với người cũ và vẫn làm công việc cũ.

Vậy tại sao chúng ta không thể sống cuộc sống mà chúng ta mong muốn?

Chúng ta có rất nhiều lý do để biện hộ cho mình, ví dụ như muốn đến một nơi nào đó để du lịch nhưng không có đủ tiền; muốn học thêm tiếng Anh mà không có thời gian; muốn làm một cái gì đó nhưng lại thấy chưa đến lúc…

Đối với những việc chúng ta không làm được hoặc chưa làm được, chúng ta rất ít khi dám thừa nhận lý do chủ yếu là do tự bản thân mình, mà luôn tìm một lý do bên ngoài để bào chữa cho chính chúng ta. Sau đó tự an ủi mình, rồi lại tiếp tục sống cuộc sống bình thường và để lý tưởng ngủ yên trong cơ thể.

Kỳ thực, sống cuộc sống mà bạn mong muốn không hề khó, chủ yếu là bạn có dám hành động không mà thôi. Bạn có biết cuộc sống mà bạn mơ ước là như thế nào không?

Nếu như bạn chỉ cảm thấy cuộc sống của người khác hạnh phúc hơn cuộc sống của bạn, phải chăng bạn đang ghen tỵ với họ hay bạn đang ngưỡng mộ và mong muốn được như họ?

Nhiều khi cuộc sống của người khác nhìn thì thèm nhưng thực chất lại không phù hợp với bạn.

Bạn có dũng khí theo đuổi cuộc sống mà bạn mong muốn không? Dũng khí, nói thì thật đơn giản, nhưng làm thì thật khó. Ai cũng “mơ giữa ban ngày”, nhưng không phải ai cũng biến “mơ giữa ban ngày” thành ước mơ thật sự để phấn đấu.

Phấn đấu, thật sự không phải là chuyện dễ dàng, nhưng chính vì không dễ dàng mới cần phải nỗ lực. Mà cũng vì không dễ dàng nên người ta mới gọi là “ước mơ”, vì nếu như chuyện gì cũng dễ dàng làm được thì liệu bạn có trân trọng thành quả không?

Sống cuộc sống không có sự thay đổi không khó, cuộc sống như vậy được xem là an toàn, yên bình và không có sóng gió. Sống cuộc sống đầy sắc màu thì lại không dễ, bạn phải trả giá, phải nhẫn nại và đôi khi là cả sự cô độc…

Hãy bắt đầu ngay bây giờ, bạn muốn cuộc sống của mình thế nào thì hãy quyết tâm thực hiện nó, chỉ cần bạn nỗ lực và không bỏ cuộc, tương lai tốt đẹp đang chờ đón bạn.

Chỉnh sửa cuối:

NetAnhNguyet

Thành viên
e 25t, hiện tại e đang làm net, doanh thu thì cũng ổn định, đủ xài với chi phí cũng có dư. nhưng còn trẻ mà e vẫn cứ làm cái nghề này thì mất hết tương lai, hoài bão của e. e đã từng học cao đẳng CNTT, nên cũng am hiểu tí xíu về máy tính, bởi vậy học xong e cũng không biết làm gì thôi về mở net, nhưng ngồi canh máy cả năm trời giờ nhìn lại sao cuộc đời chán thế, ngày nào cũng như ngày nào, nhân viên thì làm đêm, e thì làm ngày, cứ thế thay nhau. nên giờ e quyết định thực hiện ước mơ của mình (net thì chỉ đủ ăn chứ k giàu được). điều kiện của e có hiện giờ là một mảnh đất khoảng 1300m2, đó là nhà kho của mẹ e, ngày xưa buôn bán nông sản nên xây khu đó làm kho, nhưng bị người ta giựt nợ nên mẹ e đã ngỉ, khu đó giờ để không, bao gồm nhà ở luôn. nên hôm nay e mạo muội đăng lên đây để hỏi các đàn anh đàn chị, e nên làm gì, kinh doanh gì, hay chế biến sản xuất được cái gì ở đó vậy? khu đó cách chợ 500m nhưng nằm trong hẻm, buôn bán thì không được rồi, đêm nào e cũng suy ngĩ mình phải làm cái gì khác nhưng k tài nào ngĩ ra cái gì, vốn thì từ lúc làm net e có 200tr nhưng e có thể huy động được hơn 500tr (xin thêm và vay mượn). thanks! mong ai đó có kinh nghiệm chỉ giáo em! (à e ở Gia Lai nhé!)
Muốn làm gì phải biết và hiểu rõ,ngồi suy nghĩ thì chả bao giờ kiếm được đâu,hành động bằng cách tìm kiềm thị trường và niềm đam mê kinh doanh lĩnh vực mình am hiểu thì mới thành công được,rất nhiều cái kinh doanh nhưng hãy từ từ từng bước một là tìm đầu ra cho nó trước đã rồi tham gia thị trường.Nhiều lĩnh vực lắm nên mình không nói cụ thể được,đam mê xem mình có phù hợp ko đã ? Còn nếu chưa tìm gì được có thể cho thuê kho lại,bạn chỉ cần tìm được người thuê cũng là 1 thành công rồi.
Thân.

nethuynhthanhkg

Thành viên
Thời buổi bây giờ làm ăn khó khăn lắm bạn. có nhiều người cầm trong tay vài tỷ bạc còn chưa biết làm gì đầu tư vào đâu nữa, vốn là 1 chuyện mà làm gì để sinh lãi còn là 1 chuyện nữa. muốn làm ăn cần phải khảo sát thực tế, tự tin vào bản thân mình chứ đừng nghe vào ai cả, chỉ lấy ý kiến rồi rút kinh nghiệm thôi. còn theo như bạn nói thì mình thấy cái kho của bạn có thể dùng làm điểm thu mua phế liệu hoặc xưởng hàn tiện gia công thì thích hợp hơn. nếu không thì cho thuê , chúc bạn thành công

nettungthang

Thành viên
1300 mét vuông đó xây hết phòng trọ cho sinh viên và công nhân thuê + kiêm luôn tiệm tạp hóa bán cho người thuê trọ => với lượng khách trọ đông đảo quán nét sẽ có thêm rất nhiều khách . một mũi tên trúng quá nhiều đích .

trucemnguyen

Thành viên
Thời buổi bây giờ làm ăn khó khăn lắm bạn. có nhiều người cầm trong tay vài tỷ bạc còn chưa biết làm gì đầu tư vào đâu nữa, vốn là 1 chuyện mà làm gì để sinh lãi còn là 1 chuyện nữa. muốn làm ăn cần phải khảo sát thực tế, tự tin vào bản thân mình chứ đừng nghe vào ai cả, chỉ lấy ý kiến rồi rút kinh nghiệm thôi. còn theo như bạn nói thì mình thấy cái kho của bạn có thể dùng làm điểm thu mua phế liệu hoặc xưởng hàn tiện gia công thì thích hợp hơn. nếu không thì cho thuê , chúc bạn thành công
Vâng, bạn mình cầm 1,7 tỷ mà thấy nó khổ, không bít làm gì để ổn định lâu dài.

armytoan

Thành viên
em có đất mở ngày dịch vụ ăn uống, quán caef ngay ... vừa vui, vừa nhàn nhưng ko rảnh như nghề net... tầm 2 năm nữa sẽ bỏ nghề net

Zen Nguyễn

Thành viên
em có đất mở ngày dịch vụ ăn uống, quán caef ngay ... vừa vui, vừa nhàn nhưng ko rảnh như nghề net... tầm 2 năm nữa sẽ bỏ nghề net
net kéo khách cho 2 mảng kia của bác nhé.. em cũng tính đàu tư quán cafe đẹp, nhưng nghĩ đi nghĩ lại net trước làm mấy cái kia sau từ từ, net nuôi 2 mảng kia, lại cần ít nhân công hơn 2 cái kia.. mpw 2 cái kia ra ko có khách lại hao 1 đống nhân viên mệt lắm..

ducvinhbp

Thành viên
đồng cảnh ngộ với e 21t. làm nét 2 năm, muốn đổi nghề mà chẳng biết đổi nghề gì khi thất học

thucvanpro

Thành viên
e 25t, hiện tại e đang làm net, doanh thu thì cũng ổn định, đủ xài với chi phí cũng có dư. nhưng còn trẻ mà e vẫn cứ làm cái nghề này thì mất hết tương lai, hoài bão của e. e đã từng học cao đẳng CNTT, nên cũng am hiểu tí xíu về máy tính, bởi vậy học xong e cũng không biết làm gì thôi về mở net, nhưng ngồi canh máy cả năm trời giờ nhìn lại sao cuộc đời chán thế, ngày nào cũng như ngày nào, nhân viên thì làm đêm, e thì làm ngày, cứ thế thay nhau. nên giờ e quyết định thực hiện ước mơ của mình (net thì chỉ đủ ăn chứ k giàu được). điều kiện của e có hiện giờ là một mảnh đất khoảng 1300m2, đó là nhà kho của mẹ e, ngày xưa buôn bán nông sản nên xây khu đó làm kho, nhưng bị người ta giựt nợ nên mẹ e đã ngỉ, khu đó giờ để không, bao gồm nhà ở luôn. nên hôm nay e mạo muội đăng lên đây để hỏi các đàn anh đàn chị, e nên làm gì, kinh doanh gì, hay chế biến sản xuất được cái gì ở đó vậy? khu đó cách chợ 500m nhưng nằm trong hẻm, buôn bán thì không được rồi, đêm nào e cũng suy ngĩ mình phải làm cái gì khác nhưng k tài nào ngĩ ra cái gì, vốn thì từ lúc làm net e có 200tr nhưng e có thể huy động được hơn 500tr (xin thêm và vay mượn). thanks! mong ai đó có kinh nghiệm chỉ giáo em! (à e ở Gia Lai nhé!)

như bác là ổn rồi, khi nào mà quán nhà bác mà mạng ngon, game mượt mà chỉ có lèo tèo vài khách, hoặc cả buổi sáng mới có một khách khi ấy cuộc đời mới thực sự
chán, như chỗ em quán net nhiều cạnh tranh khốc liệt, có ngày thu nhập chỉ mong đủ tiền điện tiền mạng, mặt bằng có nên còn đỡ.

tamdenvt

Thành viên
Mình làm nét dc 2 năm rồi.. 49 máy.. cũng gần lại vốn rồi.. 1 tháng doanh thu trừ chi phí . cũng hơn 25 tr... mình có thuê nhân viên làm theo ca.. chia giờ... sáng rãnh mình di cf.. chiều mình di đá banh.. tối có khi lại cf... đa số là 9h30 mới về nét..các bạn cũng có thể tự tạo cho mình cuộc sống không nhàm chán mà.. công việc tối của mình là xem doanh thu.. xem khách nào bỏ mình.. tìm cách khắc phuc.. và chèo kéo khách mới .. kết bạn.. giao lưu với mấy đứa hs di đá banh :).. mình thấy nếu dược thêm 2 3 năm nữa thôi cũng tốt rồi.. tàn tàn .

alo2

Năng động
Giờ có dc cái nghề là mừng rồi các bác ạ , đầy người thất nghiệm , cù bơ cù bắp ngoài đời kìa , giờ làm gì cũng khó khăn ế ẩm , có công việc đồng ra đồng vô đợi cơ hội mới cũng dc mà .

nethuynhthanhkg

Thành viên
Nói chung ngành net nó bạc lắm , nhưng mình cũng như bạn , cũng phải bám vì buông ra cũng khộng biết làm gì . nhiều ngày bực bội lũ trẻ trâu , chửi lộn vs phụ huynh , buồn muốn đóng cửa nghĩ cho xong , nhưng ngủ qua 1 đêm hết bực lại mở cửa chịu đựng tiếp . Net ngày xưa ngon ăn hơn vì ít tiệm và tụi trẻ thì chơi những game nhẹ ko đòi hỏi cấu hình như bây giờ , có máy chơi là quý rồi . còn bây giờ thì chê màng hình nhỏ quá , chuột ko êm, phím khó bấm , lag quá , rồi nào là hút thuốc cháy bàn phím phải thay liền liền . chuột phim thì đập rầm rầm nhìn đứt ruột, mà nhắc nhở hoài thì tụi nó nói mình khó kéo qua quán khác chơi . Oi đủ thứ chuyện trên đời . Nhưng thành thật mà nói ai đang làm thì mình ko nói chứ ai chưa làm thì đừng tham gia . chỉ muốn nhảy ra thôi .

NetAnhNguyet

Thành viên
Nói chung ngành net nó bạc lắm , nhưng mình cũng như bạn , cũng phải bám vì buông ra cũng khộng biết làm gì . nhiều ngày bực bội lũ trẻ trâu , chửi lộn vs phụ huynh , buồn muốn đóng cửa nghĩ cho xong , nhưng ngủ qua 1 đêm hết bực lại mở cửa chịu đựng tiếp . Net ngày xưa ngon ăn hơn vì ít tiệm và tụi trẻ thì chơi những game nhẹ ko đòi hỏi cấu hình như bây giờ , có máy chơi là quý rồi . còn bây giờ thì chê màng hình nhỏ quá , chuột ko êm, phím khó bấm , lag quá , rồi nào là hút thuốc cháy bàn phím phải thay liền liền . chuột phim thì đập rầm rầm nhìn đứt ruột, mà nhắc nhở hoài thì tụi nó nói mình khó kéo qua quán khác chơi . Oi đủ thứ chuyện trên đời . Nhưng thành thật mà nói ai đang làm thì mình ko nói chứ ai chưa làm thì đừng tham gia . chỉ muốn nhảy ra thôi .
Bạn còn may mắn hơn mình đó,gặp trẻ trâu vậy còn đỡ,gặp giang hồ xã đá chơi nét mới mệt đây,gặp tụi ngáo đá thì bó tay luôn.đập phím chuột chưa là gì,mình còn bị đập 2 cái màn hình mà chưa làm gì được đây,báo công an xong,30' sau nó mới xuống phán câu xanh rờn màn hình phải bể nát thì mới tố cáo được tụi nó,cái màn hình nó bể bên trong thì không xữ lý được,vãi cả công an huyện tân thành bà rịa vũng tàu.

vanhocdoan

Thành viên
Ông Top ở GiaLai chắc cũ gọi là dân miền Núi nhỉ =)) "đùa rùi nhé" . Bạn có vốn, có mặt bằng nhưng không thể xác định được làm gì quanh quẩn với cái nghề Nét do bản thân đã trang bị kiến thức CNTT từ trước . Vấn đề của bạn là quá lệ thuộc vào cái kiến thức CNTT ấy không thể buông ra được , bạn cần học hỏi thêm các hướng đi mới để có thể lựa chọn phương án phù hợp với bản thân và khu vực bạn .
Tôi đề nghị bạn bỏ ra 1 chi phí để học tập , có thể là đi Phượt chẳng hạn đến nhiều vùng đất mới tham quan bạn sẽ nhìn ra hướng đi cho mình thui .{115}

Zen Nguyễn

Thành viên
Anh chàng nọ: Ông chủ, tắm ở đây mất bao nhiêu tiền?
Ông chủ: Nhà tắm nam 40 nghìn, nhà tắm nữ 400 nghìn.
Anh chàng nọ: Ông ăn cướp đấy à...
Ông chủ: Cậu muốn đến nhà tắm nam hay nhà tắm nữ?
Anh chàng nọ: Quyết đoán đưa ra 400 nghìn.
Bước vào nhà tắm nữ liếc mắt nhìn, toàn là nam.
Anh em trong nhà tắm: Lại một thằng nữa tới!

P/S: Kinh doanh trước giờ không phải là dựa vào giá cả thấp, mấu chốt là dựa theo NHU CẦU CỦA KHÁCH HÀNG..

nethuynhthanhkg

Thành viên
Bạn còn may mắn hơn mình đó,gặp trẻ trâu vậy còn đỡ,gặp giang hồ xã đá chơi nét mới mệt đây,gặp tụi ngáo đá thì bó tay luôn.đập phím chuột chưa là gì,mình còn bị đập 2 cái màn hình mà chưa làm gì được đây,báo công an xong,30' sau nó mới xuống phán câu xanh rờn màn hình phải bể nát thì mới tố cáo được tụi nó,cái màn hình nó bể bên trong thì không xữ lý được,vãi cả công an huyện tân thành bà rịa vũng tàu.
tụi nó làm biến xử đó , phong bì hoặc quen biết thì còng liền tại chổ theo yêu cầu . Thời bây giờ là vậy , luật pháp chán lắm hiểu không nổi

nethuynhthanhkg

Thành viên
Anh chàng nọ: Ông chủ, tắm ở đây mất bao nhiêu tiền?
Ông chủ: Nhà tắm nam 40 nghìn, nhà tắm nữ 400 nghìn.
Anh chàng nọ: Ông ăn cướp đấy à...
Ông chủ: Cậu muốn đến nhà tắm nam hay nhà tắm nữ?
Anh chàng nọ: Quyết đoán đưa ra 400 nghìn.
Bước vào nhà tắm nữ liếc mắt nhìn, toàn là nam.
Anh em trong nhà tắm: Lại một thằng nữa tới!

P/S: Kinh doanh trước giờ không phải là dựa vào giá cả thấp, mấu chốt là dựa theo NHU CẦU CỦA KHÁCH HÀNG..
Đọc câu chuyện của bác mà xém phụt cơm vào màng hình . bác này có khiếu hài hước ghê

Top Bottom