Có gì mới?

Xin tiền nhân giải quyết 3 vấn đề lấn cấn !!!

lha2013

Thành viên
Xin cảm ơn các bạn đã giúp đỡ cả ngày bận nên ko cmt trả lời được, server chắc mình sẽ chọn main chuyên dụng + ram ecc chạy cho ok, mình chắc chọn giải pháp ccboot 3.0 trên win 2k8 r2, mình chỉ am hiểu về win sever thui, mình có key bản quyền 2k8 r2, tường lửa nếu cần chắc mình tự setup firewall ISA lun khỏi lo virus :D Nhu cầu nâng cấp từ 24pc đến hơn thì chắc không vì không gian sẽ rất chật, 24pc là hết 3 dãy rùi. Mình xin cám ơn các bạn 1 lần nữa đã nhiệt tình giúp đỡ.

atlantiky

Thành viên
Lần đầu tiên nghe thấy có người dùng ISA cho tiệm nét , riêng cái khoản đợi join domain chắc khách đi về luôn .cấu hình thì quá chuẩn. chúc full đều.

jonnypham

Thành viên
Xin chào các anh, chị
Mình sắp chuẩn bị kd tiệm game online, mình cũng tự tìm tòi - nghiên cứu gần cả tháng nay, tuy chưa có kinh nghiệm thực tiễn về bootroom nhưng với đống kiến thức mình tự trang bị thì cũng đủ tự tin về nó (nghiền ngẫm tài liệu English ccboot, csmboot, youtube,...). MÌnh có 3 vấn đề còn "lấn cấn" như sau:
1. Server bootrom "NHẤT THIẾT" phải sùng main server 1200VPS (Chipset C2222) + RAM ECC hay sao ??? Không thể dùng các chipset khác như (B85, H91, Z87,..X99) ???
2. Mình cũng chưa có kn thực tiễn về bootrom CSM và cũng ko có đk đi hội thảo (mình ở bảo lộc) nên xin các anh, chị giúp đỡ:
- Tiêu chí: dự tính mở 24 máy, mặt bằng ở nhà (không thuê), mở tới 10h đêm là nghỉ chứ ko mở 24/7.
- Theo kiến thức mình tự tìm tòi nếu dùng CSM boot mình phải lắp: 24 client (phục vụ khách) + 1 case Server (không màn hình, phím chuột) + 1 client dùng làm tính tiền.
- Nếu dùng CCboot 3.0 (dự tính mua bản quyền): 24 client + 1 Server (tính tiền, bootroom, giải trí)
- MÌnh thử nhẩm tính 2 giải pháp này chi phí cũng không xê dịch lắm nên lựa chọn cái nào đây ???
3. Như ở "lấn cấn 1" mình xin trình bày rõ ràng ý định của mình như sau:
- Nếu dùng main chuyên dụng 1200vps + ram ecc: giá thành tính 2 món này cũng đã 5tr5 (main chỉ có 2 Sata 3 + 2 port 1gb LAN + Ram sửa lỗi)
- Trong khi đó mình dự tính lắp main Giga B85M Sniper B6 + NIC Broadcom 5709c + RAM 8GB: giá thành cũng 5tr6
- Nếu dùng cách 2 thì có ok không ??? Hệ thống có ổn định không ???
Cấu hình dự định lắp như sau:
Server:
Main + RAM đang lấn cấn như mình đã trình bày
CPU I3 4150 3.5ghz
Nếu dùng B85 em đinh quất con VGA Giga GTX750ti Black để vừa ngồi coi quán vừa chơi game, hồi còn trẻ hay cày kéo chứ giờ chỉ chơi offline thui, nếu dùng main chuyên dụng cũng lắp VGA này có được không ạ ???
1 SSD Samsung 840 EVO 120GB : làm cache
1 SSD Samsung 840 EVO 120GB : làm writeback
1 WD Black 1TB: OS + Game
PSU: 550W loại Corsair hoặc Cooler Master chuẩn 80% công suất
Case: tầm 600 - 700k

Client:
Celeron G1830
Giga H81 DS2
Ram Gkill 4GB
VGA Zotac GT730 DDR5 1 GB hoặc MSI N73OC 1 GB DDR5 (đang phân vân chưa biết chọn cái nào, zotac thì BH 4 năm, MSI theo review Voz có vẻ ngon hơn: xung 1 gbz, quạt 2 vòng bi) ???
PSU Antec BP300
Phím chuột: Colorvis C88
Màn hình: AOC LED 22 inch E2271FW
(toàn bộ tầm 8tr150 ngàn)
Mình cũng nghiền ngẫm tới lui, tham khảo topic, tài liệu Anh - Việt gần tháng nay. Mong các anh, chị giải đáp giúp mình các vấn đề còn "lấn cấn" trên. Mình xin cám ơn rất nhiều.
Theo ý kiến của mình thì :
_ Về Server Bác có thể dùng Main chuyên dụng hay Main Client thường đầu được, nếu dùng main thường thì chọn dòng main nào hỗ trợ nhiều Slot cắm RAM ( 4 slot ) trở lên, cái này tùy theo túi tiền, còn về RAM ECC và RAM thường thì RAM ECC lúc nào hiệu năng cũng cao hơn RAM thường, chạy ổn định hơn, không bị Dump bậy bạ làm lỗi hệ thống -> yên tâm hơn. Còn về SSD và HDD thì dù bác xài phần mềm Bootrom nào cũng chẳng cần nhất thiết là 2 SSD và 1 HDD kể cả CCboot 3.0, thực tế với phòng 24 PC như Bác thì cần 1 SSD 120 GB ( nếu có khả năng thì mua 240 GB ) và 1 HDD 500GB hoặc 1TB là đủ.
- Về máy trạm thì mình thấy cấu hình của Bác đưa ra là quá thấp, với những tựa Games hiện nay mà Bác dùng Celeron G1830 là quá yếu, bèo nhất cũng phải dòng Duo-Core G2030 ( sk 1155 ) hay G3220 ( sk 1150 ) thì chạy Games mới mượt, chứ Bác dùng con G1830 cho dù Bác có trang bị VGA khủng cỡ nào thì cũng chậm.
- Cái này quan trọng nhất nè, Bác phải trang bị đường truyền băng thông lớn và ổn định ( rớt mạng hoài là khách :-h :-h ), nếu có khả năng thì kéo 2 đường của 2 ISP khác nhau cho nó yên tâm, mua con Draytek 2920FV về cắm chạy song song, bảo đảm bao thầu về việc rớt mạng :))
Vài lời gửi đến Bác theo kinh nghiệm mà mình biết được. Mình cũng đang làm Net như Bác, mình có 20 PC chạy CSMBoot và cấu hình máy trạm full I3 - 3240, RAM 4G, VGA onboard vẫn chiến Games mượt mà, khách rất hài lòng ( chưa thấy phàn nàn )

thanhdiepts

Thành viên
e {77} bác chủ thớt lun :D, setup sao cái ISA sao cho khỏi bị virus nha bác

lha2013

Thành viên
Xin tks ý kiến của bạn joinpham, mình ko có ý chứng tỏ j hết do mình chưa có kn về botroom thui, cấu hình client như bạn nói mình xin ghi nhận, với số vốn mình có nâng lên i3 vẫn được, giảm từ 24 -> tầm 20, 22 pc, có điều theo như mình biết vga onboard chơi game rất dở, nếu khách cắm fifa, võ lâm, chơi dota 2 thì hệ thống gánh kiểu j ? mình nghĩ sẽ rất lag thậm chí ko chạy được nếu chỉ dựa vào vga on mà ko có rời.
Mình xin cám ơn ý kiến của các bạn, server thì mình sẽ đầu tư lun main chuyên dụng và ecc ram (do lúc trước còn tính ham vui mún gộp chung server làm ăn + gaming pc nên "lấn cấn" giờ thì sáng tỏ rùi), client chắc mình sẽ "cân đong, đo đếm lại" để dùng được lâu (vd MU2 nó ra mà máy ko chạy được thì vũng vứt xó hì hì). Xin cám ơn các bạn rất nhiều.

Shock

Thành viên
Góp ý bác thớt 1 tí, client thì khỏi phải bàn, riêng server thì bác dùng bootrom nào chạy trên nền Linux, vì Linux bản user quá nhẹ mà truy xuất phần cứng tốt hơn windows, bác nói bác có key bản quyền 2k8 r2, nhưng key cũng chỉ dùng 1 năm, năm 2 bác phải mua cái key mới, vừa tốn tiền, vừa lỗi, vừa vi khuẩn. Hơn nữa chính phủ đang có chủ trương sắp tới sẽ càn quét nhưng doanh nghiệp, những tiệm net server dùng windows lậu, lúc đó vừa tốn tiền vừa năn nỉ, kinh doanh bị gián đoạn, từa lưa hột é. Chúc bác kinh doanh tốt nhá!

singleboy

Thành viên
Ông này lại còn ý định cắm VGA vào case server để chơi game mới vãi hành, tính tiền với server chung đã là quá lắm rồi. Nhà mình ko dùng SSD vẫn chạy tốt chả vấn đề gì cả.

Top Bottom