Có gì mới?

Hỏi Xin tư vấn lắp mạng cho 55 - 58 máy

Rapperqh

Thành viên
Chào các bác cpn. Tình hình là nhà mình đang có 35 máy. Sử dụng mạng Viettel 50mb. Tiệm mình mới mở được khoảng 3 tháng. cấu hình ở mức vừa phải (khoảng 8,5tr / 1 máy) máy móc mạng mẽo dùng ổn định cả không bao giờ thấy giật lag gì. Tình hình làm ăn của quán cũng ổn nên gd đang tính vay mượn xây thêm 1 phòng khoảng 20-23 máy nữa. Hỏi bên lắp máy thì họ tư vấn nên chạy thêm 1 line mạng VNPT và mua thêm 1 con PC về làm modem để nhập 2 đường truyền làm 1. Mình hỏi từng đó máy dùng 1 line 50mb thôi có ổn không thì họ bảo dùng vẫn được nhưng lúc full khách sẽ bị lag.

Về phần mình thì vẫn muốn cố dùng tiếp con mạng cũ 50mb vì mình nghĩ lắp thêm 1 pc làm modem sẽ rất tốn kém, chưa kể đến mỗi tháng phải gánh thêm 1 triệu chi phí tiền mạng. trong khi quán mình chỉ full khách từ 1h trưa đến khoảng 4h chiều. Và gần như 100% khách chơi LMHT và FIFA3. Lúc đợi vào trận thì chúng nó ra lướt Fb chứ ko xem phim gì nhiều. Download thì gần như không có vì quán mình không dùng thùng Case và chỉ có 2 máy sử dụng dây USB nối dài lên bàn để khách Downlaod.

Theo kinh nghiệm của các bác thì mình nên chọn phương án nào ạ. Sử dụng tiếp đường truyền 50mb hay chạy 2 đường truyền nhập thành 1?. Rất mọng những chia sẻ thật lòng của các bác. Thân.

PhuongChamNgoan

Thành viên
thời buổi khó khăn bác cứ giữ nguyên 1 mạng viettel 50mb xem sao đã
sau này thấy có vấn đề mới tính tiếp
Còn với mạng như vậy nếu ko down thì đảm bảo chơi game xem phim xem web thoải mái luôn
Còn về vấn đề down thì bạn cấm tiệt đi,đa phần khách vào down chỉ chơi 1 chút xong down là đi thôi,khách quen thuộc chủ yếu chơi game lâu thôi

Rapperqh

Thành viên
thời buổi khó khăn bác cứ giữ nguyên 1 mạng viettel 50mb xem sao đã
sau này thấy có vấn đề mới tính tiếp
Còn với mạng như vậy nếu ko down thì đảm bảo chơi game xem phim xem web thoải mái luôn
Còn về vấn đề down thì bạn cấm tiệt đi,đa phần khách vào down chỉ chơi 1 chút xong down là đi thôi,khách quen thuộc chủ yếu chơi game lâu
mình cũng nghĩ vậy. quán mình gần trường học , toàn mấy nhóc học sinh vào chơi game nên cũng lành. chả thấy chúng download bao giờ

langtudatinh1989

Thành viên
Bạn mới mở 3 tháng lo thu hồi vốn nhanh đi chứ ở đó mà vay mượn làm thêm, đông khách quá là có thêm mấy hàng xóm đó lúc đó đừng có than sao chưa lấy lại vốn ^^

vanminh

Thành viên
Thứ nhất, mạng viettel chỉ có gói 45mb không có gói 50mb.
Thứ 2, với 45mb kéo 50-55 máy vẫn ok kể cả full khách nếu bạn không kết nối camera.
thứ 3. Không nên đầu tư với số lượng máy nhiều ở 1 vị trí và cùng 1 lúc.
Thứ 4. 99% tiệm full khách trong 6 tháng đầu, hãy đợi sau đó sẽ biết ngay mình là ai.
Kinh doanh net, hãy thông minh và quan sát thêm bạn nhé

Rapperqh

Thành viên
Bạn mới mở 3 tháng lo thu hồi vốn nhanh đi chứ ở đó mà vay mượn làm thêm, đông khách quá là có thêm mấy hàng xóm đó lúc đó đừng có than sao chưa lấy lại vốn ^^
cũng tùy bác ạ. cứ nhìn cái cảnh buổi trưa từng top khách đi vào hết máy lại kéo nhau đi ra quán khác mình xót lắm!. có khi chính điều đó mới là động lực để mấy thằng hàng xóm nhảy vào ks đấy bác. Mình cung không đủ cầu ắt sẽ có người khác nhìn vào mà ham hố :)

Rapperqh

Thành viên
Thứ nhất, mạng viettel chỉ có gói 45mb không có gói 50mb.
Thứ 2, với 45mb kéo 50-55 máy vẫn ok kể cả full khách nếu bạn không kết nối camera.
thứ 3. Không nên đầu tư với số lượng máy nhiều ở 1 vị trí và cùng 1 lúc.
Thứ 4. 99% tiệm full khách trong 6 tháng đầu, hãy đợi sau đó sẽ biết ngay mình là ai.
Kinh doanh net, hãy thông minh và quan sát thêm bạn nhé
Mình rất cảm ơn góp ý của bạn.
gói 45mb đã bị thay bằng gói 50mb từ lâu rồi nhé bạn.
Mình vẫn quyết định mở thêm bạn ạ. Không phải mình chủ quan và hấp tấp đâu. bỏ ra 1 số tiền lớn để đầu tư vợ chồng mình cũng phải suy nghĩ đắn đo đủ điều rồi.
Xét về vị trí thì tiệm nhà mình có vị trí đẹp nhất trong kv rồi bạn. giữa trung tâm ngã 3 và gần trường học. học sinh các xã lân cận đi học đều qua đây cả. thêm nữa nhà mình mặt bằng rộng và rất có chiều sâu. phòng nét mình xây tút phía sau. phía trước là nhà ở và cửa hàng của bố mẹ. không gian rất rộng rãi và kín đáo. khuất tầm nhìn từ đường lớn. rất phù hợp với tâm lí của tụi học sinh.
hiện tại có 2 thanh niên thường xuyên đến chơi thấy khách đông đang có ý định xin tiền bố mẹ mở quán dù nhà nó có vị trí mặt bằng ko được đẹp lắm. Mình nghe được thông tin này và rất muốn dập tắt ý định đó

vanhocdoan

Thành viên
60 Máy vẫn 1 Line được chỉ cần thiết lập Bandwidth tốt . Còn thêm 1 Line mạng nữa thì đương nhiên là phải ngon hơn rùi . Không biết modem bạn sữ dụng hiện tại là gì chứ các loại modem draytek mới thì đều có hổ trợ 2 line mạng không cần đến PC modem . PC modem phải rành cũng mệt lắm

hoiquannet

Năng động
60 Máy vẫn 1 Line được chỉ cần thiết lập Bandwidth tốt . Còn thêm 1 Line mạng nữa thì đương nhiên là phải ngon hơn rùi . Không biết modem bạn sữ dụng hiện tại là gì chứ các loại modem draytek mới thì đều có hổ trợ 2 line mạng không cần đến PC modem . PC modem phải rành cũng mệt lắm
Mua cái modem của Draytek mà dùng đi bạn,2 line mạng vẫn gộp được mà.Nhưng sl 50 máy thì bạn cần dì đi 2 line cho tốn kém .Chúc bạn mau sớm th hồi vốn nhé

Rapperqh

Thành viên
tks bác. giờ e mới biết có loại modem như vậy. thiết lập bandwidth như nào bác

vanhocdoan

Thành viên
tks bác. giờ e mới biết có loại modem như vậy. thiết lập bandwidth như nào bác

bandwidth tức là bạn giới hạn băng thông trên từng máy . VD như 1 máy chỉ sử dụng tối đa là 15Mbps cho dù máy đo sử dụng các chương trình hổ trợ dow như IDM cũng không ảnh hưởng các máy khác bạn vào google hoặc ngay trên diễn dàn này tiềm hiểu về cách giới hạn băng thông sẽ có rất nhiều . Ngoài ra kết QoS ưu tiên đường truyền cho các ứng dụng game sẽ đạt hiệu quả tối đa, tuy nhiên tính năng này chỉ có trên các dòng Modem cao cấp mới thật sự phát huy tác dụng .

Rapperqh

Thành viên
bandwidth tức là bạn giới hạn băng thông trên từng máy . VD như 1 máy chỉ sử dụng tối đa là 15Mbps cho dù máy đo sử dụng các chương trình hổ trợ dow như IDM cũng không ảnh hưởng các máy khác bạn vào google hoặc ngay trên diễn dàn này tiềm hiểu về cách giới hạn băng thông sẽ có rất nhiều . Ngoài ra kết QoS ưu tiên đường truyền cho các ứng dụng game sẽ đạt hiệu quả tối đa, tuy nhiên tính năng này chỉ có trên các dòng Modem cao cấp mới thật sự phát huy tác dụng .
Mình lắp mạng viettel được cho mượn con này. không biết có chia được ko
giá thị trường khoảng 1tr2

tp-link tl wr1043nd

vanhocdoan

Thành viên
Mình lắp mạng viettel được cho mượn con này. không biết có chia được ko
giá thị trường khoảng 1tr2

tp-link tl wr1043nd
Xem file đính kèm: 3731
Con này chỉ có một cổng Wan thui không gọp 2 Line mạng được
Các dòng modem hãng khác mình ko bít chứ modem của draytek từ dòng vigor 2912 trở lên đều có trên 2 cổng Wan để gộp 2 Line mạng khác nhau .

Chỉnh sửa cuối:

net lucky ht

Thành viên
Chào các bác cpn. Tình hình là nhà mình đang có 35 máy. Sử dụng mạng Viettel 50mb. Tiệm mình mới mở được khoảng 3 tháng. cấu hình ở mức vừa phải (khoảng 8,5tr / 1 máy) máy móc mạng mẽo dùng ổn định cả không bao giờ thấy giật lag gì. Tình hình làm ăn của quán cũng ổn nên gd đang tính vay mượn xây thêm 1 phòng khoảng 20-23 máy nữa. Hỏi bên lắp máy thì họ tư vấn nên chạy thêm 1 line mạng VNPT và mua thêm 1 con PC về làm modem để nhập 2 đường truyền làm 1. Mình hỏi từng đó máy dùng 1 line 50mb thôi có ổn không thì họ bảo dùng vẫn được nhưng lúc full khách sẽ bị lag.

Về phần mình thì vẫn muốn cố dùng tiếp con mạng cũ 50mb vì mình nghĩ lắp thêm 1 pc làm modem sẽ rất tốn kém, chưa kể đến mỗi tháng phải gánh thêm 1 triệu chi phí tiền mạng. trong khi quán mình chỉ full khách từ 1h trưa đến khoảng 4h chiều. Và gần như 100% khách chơi LMHT và FIFA3. Lúc đợi vào trận thì chúng nó ra lướt Fb chứ ko xem phim gì nhiều. Download thì gần như không có vì quán mình không dùng thùng Case và chỉ có 2 máy sử dụng dây USB nối dài lên bàn để khách Downlaod.

Theo kinh nghiệm của các bác thì mình nên chọn phương án nào ạ. Sử dụng tiếp đường truyền 50mb hay chạy 2 đường truyền nhập thành 1?. Rất mọng những chia sẻ thật lòng của các bác. Thân.
Tiếp tục dùng đường truyền 50mb đi bạn , nhà mình 43 máy dùng máy năm nay có sao đâu , đầu tư vào cây sever khá khá tí

Rapperqh

Thành viên
Con này chỉ có một cổng Wan thui không gọp 2 Line mạng được
Các dòng modem hãng khác mình bít chứ modem của draytek từ dòng vigor 2912 trở lên đều có trên 2 cổng Wan để gộp 2 Line mạng khác nhau .
Tiếp tục dùng đường truyền 50mb đi bạn , nhà mình 43 máy dùng máy năm nay có sao đâu , đầu tư vào cây sever khá khá tí
cảm ơn 2 bác nhé

dungck190

Thành viên
mọi người cho e hỏi lun là 20 máy dùng gói 40mb của vnpt
liệu có ổn không các bác nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

dungck190

Thành viên
gói 40mb của vnpt chắc giá cũng bằng 50mb của viettel. lắp viettel xài cho ngon bác ạ
e giờ đang dùng gói 50mb của vnpt rùi có 20 máy thấy dùng dư phí quá , e thì không có ý định thêm máy nữa vì nhà hết chỗ, đang mún giảm gói cước xuống cho tiết kiêm

ntt2489

Thành viên
Đường truyền vt hiên tại cho phong net đã nâng lên được 50MB rồi. Bác setup pfsense với máy chủ rồi dùng chức năng giới hạn băng thông năng động rất hay. Hôm mình bảo trì đg line vnpt mình chỉ dùng 1 line mạng viettel cho 75 máy vẫn chạy tốt ^_^. Load balance thì hay nhưng phải biết định tuyến mệt lắm, nếu dùng 2 line thì nên chia ra 2 gateway xài change line mạng ok hơn

thiendt66

Thành viên
xin hỏi mang vietel 50m /1 tháng bao nhiêu tiền vậy Bạn ?

Top Bottom