Có gì mới?

Hỏi xài điện kinh doanh có lợi hơn điện sinh hoạt ko???

kimthi

Thành viên
tình hình là phòng net nhà mình xài mỗi tháng trên 1500kw đến 2.000kw điện
mình đang xài điện sinh hoạt-chưa đăng ký điện kinh doanh-và cũng ko ai bắt buột mình đăng ký điện kinh doanh
==>vậy cho mình hỏi là mình đăng ký điện kinh doanh có lợi về giá hơn (tức giá điện rẻ hơn)hay vẫn xài điện sinh hoạt như cũ,
mọi người cho mình xin cái góp ý nhé.thank

vanhocdoan

Thành viên
Bạn lấy tơ thông báo điện sinh hoạt của tháng trước xem tổng bao nhiêu kw và bao nhiêu tiền .
"Lấy số kw tháng đó x 2.320 đ x 10%" rùi so sánh"
Như bạn thì trên 1500 kw qua điện kinh doanh có lợi hơn.

sShinoda

Máy tính Phúc Ngọc, 30 Dân lâp, Lê Chân, Hải Phòng
vote điện kinh doanh

anhkhahahaha

Thành viên
Nhưng điện kinh doanh tính tiền theo giờ cao điểm với giờ bình thường thìcó lo ko mọi ng

Vô Thường

Thành viên
ý kiến cá nhân : theo cách tính của điện sinh hoạt thì sẽ tăng giá theo bậc thang tức. còn điện kinh doanh nó chỉ có 1 bậc giá. Nếu bạn làm nét nhìu máy ( xi bơ ) 1xx máy thì nên xài điện kinh doanh còn nét cỏ chỉ có xx máy thì điện sinh hoạt lợi hơn vì có xài maxx thì số giá phải trả chỉ = điện kinh doanh. Hiện tại mình có 3xx máy nên xài điện kinh doanh ^_^

Luân Liều Lĩnh

Guest
Nói nôm na đơn giản dễ hiểu, điện sinh hoạt mỗi lần sử dụng nhiều trên 200kw thì sẽ bị đội lên giá. Giá cao nhất của điện sinh hoạt cao hơn giá điện kinh doanh nhiều lắm. Sử dụng điện kinh doanh giá cố định, không tính cao điểm hay thấp điểm, cao hay thấp là điện sản xuất thôi

Vô Thường

Thành viên
Nói nôm na đơn giản dễ hiểu, điện sinh hoạt mỗi lần sử dụng nhiều trên 200kw thì sẽ bị đội lên giá. Giá cao nhất của điện sinh hoạt cao hơn giá điện kinh doanh nhiều lắm. Sử dụng điện kinh doanh giá cố định, không tính cao điểm hay thấp điểm, cao hay thấp là điện sản xuất thôi
báo này nó viết sai bác nhỉ http://cafef.vn/vi-mo-dau-tu/gia-ba...t-cao-nhat-2587-dongkwh-20150312202233791.chn

ndq239

Thành viên
tình hình là phòng net nhà mình xài mỗi tháng trên 1500kw đến 2.000kw điện
mình đang xài điện sinh hoạt-chưa đăng ký điện kinh doanh-và cũng ko ai bắt buột mình đăng ký điện kinh doanh
==>vậy cho mình hỏi là mình đăng ký điện kinh doanh có lợi về giá hơn (tức giá điện rẻ hơn)hay vẫn xài điện sinh hoạt như cũ,
mọi người cho mình xin cái góp ý nhé.thank
3.3

Cấp điện áp dưới 6 kV
a) Giờ bình thường
2.320
b) Giờ thấp điểm
1.412
c) Giờ cao điểm
3.991

Giờ bán lẻ điện cho sinh hoạt
4.1
Giờ bán lẻ điện sinh hoạt
Bậc 1: Cho kWh từ 0-50
1.484
Bậc 2: Cho kWh từ 51 - 100
1.533
Bậc 3: Cho kWh từ 101 -200
1.786
Bậc 4: Cho kWh từ 201 -300
2.242
Bậc 5: Cho kWh từ 301 -400
2.503
Bậc 6: Cho kWh từ 401 trở lên
2.587
http://www.npc.com.vn/bieugiabandien.aspx
Áp dụng giờ bình thường khi bác dùng < 2000kw/thasg =>rẻ hơn sinh hoạt.
Á dụng 3 khung giờ khi bác dùng >2000kw/tháng =>tính ra mỗi tháng mắc hơn gần 1tr cho 2000kw.

EM đã dùng qua kiểu trên, nên dùng <2000kw nha :D

kimthi

Thành viên
vậy cuối cùng là mình xài điện sinh hoạt hay điện kinh doanh???
mình cộng số tiền điện sinh hoạt mình phải trả chia ra số kw mình đã xài số tiền bình quân mình phải trả là 2.749đ/1 kw điện
nhưng mình xem ko hiểu cách tính điện kinh doanh lắm,sao lại có giờ cao điểm và giờ thấp điểm-ko phải điện kinh doanh thì tính 1 giá à??mà chạy đi hỏi tiệm kế bên thì nó ko nói,còn hỏi ông thu tiền điện thì ổng nói 2500đ/1kw vậy tiền điện kinh doanh là giá chết hay giá dao động thấp điểm - cao điểm.còn giá 2500đ/1kw là có thuế vat chưa.
ace nào xài điện kinh doanh rồi cho mình xin cách tính giá điện với.thank

Luân Liều Lĩnh

Guest
vậy cuối cùng là mình xài điện sinh hoạt hay điện kinh doanh???
mình cộng số tiền điện sinh hoạt mình phải trả chia ra số kw mình đã xài số tiền bình quân mình phải trả là 2.749đ/1 kw điện
nhưng mình xem ko hiểu cách tính điện kinh doanh lắm,sao lại có giờ cao điểm và giờ thấp điểm-ko phải điện kinh doanh thì tính 1 giá à??mà chạy đi hỏi tiệm kế bên thì nó ko nói,còn hỏi ông thu tiền điện thì ổng nói 2500đ/1kw vậy tiền điện kinh doanh là giá chết hay giá dao động thấp điểm - cao điểm.còn giá 2500đ/1kw là có thuế vat chưa.
ace nào xài điện kinh doanh rồi cho mình xin cách tính giá điện với.thank
tiền điện có 3 loại, 1 loại là sinh hoạt, một loại là kinh doanh: làm cửa sắt, net, trường học, bệnh viện,...., sản xuất: may dệt, bia rượu,..... Sản xuất thì chia thành cao điểm và thấp điểm. Kinh doanh chỉ có 1 giá

kimthi

Thành viên
vậy mình
tiền điện có 3 loại, 1 loại là sinh hoạt, một loại là kinh doanh: làm cửa sắt, net, trường học, bệnh viện,...., sản xuất: may dệt, bia rượu,..... Sản xuất thì chia thành cao điểm và thấp điểm. Kinh doanh chỉ có 1 giá
vậy tiệm net mình xài điện kinh doanh sẽ rẻ điện sinh hoạt phải ko bạn?đang phân vân

mitomsong

Thành viên
Sau đây là con số chính xác do 1 người có thâm niên công tác trong ngành điện đưa ra :D
Với biểu giá bán điện hiện tại của EVN, nếu bạn làm được hợp đồng điện KD 1 giá với điện lực thì khi bạn sử dụng hết 865kWh điện (con số gần gần chính xác vì khi ghi hóa đơn EVN họ không ghi số lẻ), số tiền bạn phải trả là 865x2.320 = 2.006.800 (chưa VAT)
Cũng với lượng điện năng tiêu thụ đó nếu tính theo giá điện sinh hoạt hiện hành thì bạn phải trả 2.006.905 VNĐ (chưa VAT lun)
(sai số là do cái ghi số gần đúng kia :D )
Phần còn lại thì các bạn tự vận dụng ít chất xám để trả lời cho thắc mắc của mình đi nhé :D
Chào thân ái và quyết thắng :cool:

Top Bottom