Có gì mới?

Lỗi CSM BOOT mà không biết do đâu, đã điện VNG rồi

lethienvan

Thành viên
khởi động client biostart là bị lỗi :
Client mac addr: dịa chỉ mac
client ip: nhận sv cấp
gate way 192.168.1.1
rồi đứng!
nghi do mo dem. rút ra, cài hết lại từ đầu, vẫn bị, mong cao nhân chỉ giáo
main: biostar 785G3+ rev 6.0
biostart 785GE
ai đã gặp và cài thành công hoặc thất bại, xin cho mình biết
(nếu có người thành công, mình có thể loại trừ trường hợp lan ko tương thích CSM BOOT)

Attachments

587,7 KB · Đã xem: 794

netgiabao389

Thành viên
Nếu bị 1 máy thì bác thử bấm lại đầu dây mạng, hoặc đổi sợi dây mạng khác xem sao, lúc trước mình cũng bị vậy boot bị đứng thay dây mạng khác thì vào Win ok.

hotroplc

Thành viên
1, Số lượng IP được cấp phải lớn hơn số lượng máy trạm. Ví dụ số lượng máy = 50 thì IP bắt đầu là....100 => kết thúc 160 :D. Sau đó lưu lại để nó khởi động lại dịch vụ DHCP.(Thử kiểm tra xem cái IP 151 kia nó có bị thiết bị nào sử dụng rồi không nữa nhé)
2, Chọn ảnh đĩa boot chưa ? nếu để là OS.img thì nó không lên đâu.
3, Thử chuyển Udonkey về IPXE, sau đó tắt, bật lại dịch vụ boot trên cái CSMBOOT, khởi động lại máy trạm xem.
4, Reset bios, cắm thử dây mạng máy bên cạnh sang xem.
5, Thử cái lan dời 3269 xem nó có boot được không ?
... Nếu không được nữa thì cần phải suy nghĩ thêm

lethienvan

Thành viên
trước đây, mình hay lấy ip từ 101 trở lên
anh kĩ thuật viện VNG chỉnh thử từ 151 trở lên
có sợ đụng Ip và dchp, nên đã tách modem ra ạ, và chỉ có 20 máy thôi, vậy chi là 23 IP
ko bị 1 máy, mà là tấc cả các main AMD biostar
đã chọn image, và liên tục làm lại (4 image, gồm 3 bản win khách nhau)
image thứ tư làm trên main ecs AMD, 1 phát lên luôn, mỗi lần làm là mỗi lần chọn lại
khi làm image trên máy biostar, tấc cả các loại main còn lại, mình cho chạy thử thì vào nhận được IP, vào đến mục chon được tên máy, và chỉ chạy sâu, ko vào win (mình nghĩ là đương nhiên) vậy mà biostar chỉ đến mà hình cấp IP là đứng luôn, mà có đến 2 loại biostar chứ! đã thử update bios, ko có dấu hiệu khả quan! đến 5h30 sáng thì về lại NXD để kiếm lúa, giờ mong cao nhân chỉ giáo, tối nay em lại lao vào cuộc chơi!
PS: nhiều khi sửa máy cũng cần kềm lắm ạ, trong trường hợp này là cắt dây rút (bó dây điện)

phongbe

Thành viên
biostar a :D, em ko rõ, nhưng làm br em né intel + biostar

vanthoi_it

Thành viên
Thứ nhất các máy boot đến sâu ko vào nữa thì lỗi NIC mạng.
Có thể xóa máy client trên server rồi cho nhận lại để kiểm tra.
Các máy boot đến cấp IP không có chọn máy. Có 2 nguyên nhân.
1 là do card mạng client không tương thích.
2 là do chế độ boot chưa đúng. Có thể chuyển qua chuyển lại giữa Udonkey về IPXE để test.

lethienvan

Thành viên
có lẽ là không tương thích
không xoa máy trạm vì đã vào nhận trên sv đâu mà xóa?
đã chuyển chế độ boot, không có kết quả
thank bạn đã giúp đỡ

vanthoi_it

Thành viên
có lẽ là không tương thích
không xoa máy trạm vì đã vào nhận trên sv đâu mà xóa?
đã chuyển chế độ boot, không có kết quả
thank bạn đã giúp đỡ
Ý mình là nó boot đến con sâu ý. Nếu trước đó có nhận rồi thì xóa đi cho nhận lại.
Còn chưa thì làm img lại thôi.
ah như trong hình mình thấy loại card RT GPIe này nó boot được mà nhỉ. Hơi chậm thì phải.
Chế độ boot là IPXE thì phải. Cho hỏi server bạn cài ver mấy ?

lethienvan

Thành viên
tất cả mình đang xài NXD ổn
nên lỗi mạng là ko thể
mình đã làm lại image 4 lần , main khác thì lên ngay
sv mình chạy bản down trên csmboot.zing.vn, 2.0
mình thấy lan đó boot trên nxd được, cũng ko đến nỗi chậm, full soft 1 sâu rưỡi cho XP

vanthoi_it

Thành viên
tất cả mình đang xài NXD ổn
nên lỗi mạng là ko thể
mình đã làm lại image 4 lần , main khác thì lên ngay
sv mình chạy bản down trên csmboot.zing.vn, 2.0
mình thấy lan đó boot trên nxd được, cũng ko đến nỗi chậm, full soft 1 sâu rưỡi cho XP
Mình không nói lỗi mạng hay là lỗi do bạn làm. Mình đang hỏi về thông tin phần cứng để có hướng dẫn chi tiết cho bạn hơn.
Vì nguyên tắt CSMBoot không cần up img nó cũng lên đến chỗ chọn máy. Nếu không co img thì nó báo lỗi hoặc reboot liên tục.
Mình nói chậm là do mình đã trải nghiệm card Rời dòng này (Loại card nhỏ) Chưa trải nghiệm onbar.
Và chậm ở chỗ nhận DHCP và nhận nộp ROM boot ! (Ý kiến cá nhân), không phải lúc khởi động win lên

lethienvan

Thành viên
SR bạn, chắc bạn hiểu nhầm, mình ko có ý tranh cãi, chỉ nêu những vấn đề mà mình biết để room có thể giúp mình thôi, SR vì chắc mình ko nói rõ nên dễ hiểu lầm

vanthoi_it

Thành viên
SR bạn, chắc bạn hiểu nhầm, mình ko có ý tranh cãi, chỉ nêu những vấn đề mà mình biết để room có thể giúp mình thôi, SR vì chắc mình ko nói rõ nên dễ hiểu lầm
Không có gì bạn. Mình cũng muốn giúp bạn khắc phục các lỗi gặp phải thôi.
Kiến thức mình cũng còn hạn chế nên chưa thể giải thích trọn vẹn cho bạn hiểu được.

phamthanh

Thành viên
Nếu Bác đang Enable dịch vụ DHCP server trên router hoặc một thiết bị nào khác thì hãy Disable đi rồi test lại.
thân.

hanet

Thành viên
chỗ này giai đoạn Sv cấp IMG... Bạn check lại cấu hình img, hoặc chuyển img sang hdd khác xem!
Bên Gcafe, chỗ config mà chưa chọn, hoặc HDD chứa img bị khìn, thì client cũng bị dừng ở đây!

Top Bottom