Có gì mới?

Hỏi lần đầu khởi động máy khởi động rất lâu.

csm_team.dl

Thành viên
mình đã cài phòng máy csmboot 2.0, win7 64bit, tự up img, máy trạm H81 Asus, core i3, Ram 4G, VGA GT630 2G.
vấn đề thế này, lần đầu khởi động server sau đó bật máy trạm, máy trạm boot rất lâu phải mấy gần 5 phút máy mới vào được windown. nhưng chỉ khởi động lâu lần đầu tiên khởi động thôi.
khi đã khởi động lên được một máy rồi, thì các máy khác khởi động rất nhanh và chơi rất mượt.
Ai gặp trường hợp này xin cho cái ý kiến khắc phục với....

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
mình đã cài phòng máy csmboot 2.0, win7 64bit, tự up img, máy trạm H81 Asus, core i3, Ram 4G, VGA GT630 2G.
vấn đề thế này, lần đầu khởi động server sau đó bật máy trạm, máy trạm boot rất lâu phải mấy gần 5 phút máy mới vào được windown. nhưng chỉ khởi động lâu lần đầu tiên khởi động thôi.
khi đã khởi động lên được một máy rồi, thì các máy khác khởi động rất nhanh và chơi rất mượt.
Ai gặp trường hợp này xin cho cái ý kiến khắc phục với....
Bác là CSM_TEAM mà bác còn hỏi thì bọn em đến chịu :D
Tuy nhiên cũng chia sẻ với bác cách của em là: Cài bản Win nhẹ (em dùng bản rút gọn) nếu cài được trên ổ SSD thì tốt, cài có lựa chọn các driver, chỉ cài 1 số ứng dụng và một số font cần dùng, ko cài hết nhé. Tối ưu hết tất cả, xóa sạch rác, regitry và các khởi động cùng Win. --> up lên server, cho chạy trên máy khác để nhận lại driver dưới quyền super sau đó acbxyz... cuối cùng là lưu lại, áp dụng cho tất cả. Chúc bác thành công.

Pacific

Thành viên
Lần đầu nó đau thế đấy bác ợ.:D

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Không đến nỗi thế đâu, tầm 45 giây thôi cho lần đầu - Bạn xem lại.

jonnypham

Thành viên
Xem lại cable đúng chuẩn chưa Bác ? IMG của Bác dung lượng bao nhiêu GB ? Win7x64 thì IMG tầm 18G thôi ( chưa tính pagefile nhé )

csm_team.dl

Thành viên
và mình đã tìm ra lỗi nó roi nè:
Lỗi CSMBoot khởi động lần đầu tiên rất chậm. Do trim ổ SSD
và cách khắc phục: Vim /etc/fstab : /dev/sda1 / ext4 discard,noatime 0 1

tonyhoanglam

Thành viên
phòng nét nhà em cũng bị vậy. có bác nào biết fix chỉ em với ạ.. khởi động sever lên bật máy trạm lên rất lâu có khi vào trong desktop còn bị đơ 1 lúc :(

Đổi Thay

Thành viên
phòng e cũng thế. chắc do br CSM :)). chả còn cách nào. sáng dậy sớm tắt bật server là xong

jonnypham

Thành viên
Server RAM càng lớn nó cache IMG càng nhanh, Server Bác RAM bao nhiêu ? Loại ECC hay loại thường ? Dùng RAM ECC thì sẽ nhanh hơn 20% RAM thường nhé. Bật máy đầu tiên phải chờ Server nó cache IMG lên RAM nên hơi lâu hơn 1 chút ( chậm hơn tầm 15 - 20s là cùng ). Không đáng ngại đâu Bác

Đổi Thay

Thành viên
ừa. EEC bác. 16GB kéo 20 máy trạm ý là lúc mà restart server á. Client boot lâu. Sau lần đó thì chạy ngon. Lúc đầu xài CSM có bị đâu, xài được 1 tháng là nó thế.. Sáng chịu khó dậy sớm bật server rồi đợi máy trạm load nhanh mới mở cửa tiệm

jonnypham

Thành viên
ừa. EEC bác. 16GB kéo 20 máy trạm ý là lúc mà restart server á. Client boot lâu. Sau lần đó thì chạy ngon. Lúc đầu xài CSM có bị đâu, xài được 1 tháng là nó thế.. Sáng chịu khó dậy sớm bật server rồi đợi máy trạm load nhanh mới mở cửa tiệm
Bác dùng CPU có support cho RAM ECC không ? NẾu không hỗ trợ RAM ECC thì có dùng cũng vô ích. Bác xài CSM bản mấy ? 1.95 hay 2.0 ? Nếu như tình trạng Bác nói thì mình nghĩ có khả năng Server Bác cài đặt gặp 1 vài lỗi , có thể cài lại Server sẽ hết.

hunghaiht

Thành viên
CSM boot nó vậy mà.nxd thì nhanh khỏi nghĩ luôn

Đổi Thay

Thành viên
Bác dùng CPU có support cho RAM ECC không ? NẾu không hỗ trợ RAM ECC thì có dùng cũng vô ích. Bác xài CSM bản mấy ? 1.95 hay 2.0 ? Nếu như tình trạng Bác nói thì mình nghĩ có khả năng Server Bác cài đặt gặp 1 vài lỗi , có thể cài lại Server sẽ hết.
Intel® Core™ i3-3240 Processor E xài CPU này bác. Lúc đầu có nhanh mà về sau k biết sao. Đang tính cài lại. Cảm ơn bác nha. Nhiều lúc mất điện để khách đợi lâu cũng đuối

lha2013

Thành viên
lần đầu là nó thế phải từ tốn mới dc :D sau khi cache xong rồi thì nó sẽ mượt mà hết cả thôi ;)

Đổi Thay

Thành viên

Top Bottom