Có gì mới?

Chia sẻ Đổi hình nền không cần Super OS hoặc tool

maitrunghieuit

Thành viên
Chào các bác cpn,
Nhằm tránh tình trạng một hình nền nhàm chán hoặc muốn thông báo gì đó cho khách một cách sinh động bằng hình ảnh. Và mỗi lần muốn đổi hình nền lại phải super OS mất thời gian + nhiều rủi ro khác.
Một cách an toàn và hiệu quả cho ai chưa biết:

B1:
Tại máy tính tiền, tải WinSCP (hoặc phần mềm FTP nào cũng được): https://winscp.net/download/WinSCP-5.9.4-Setup.exe
Cài xong mở lên để đăng nhập vào máy chủ, các bác phải biết IP và user của máy chủ, bác nào ko biết thì alô hỏi ktv đã cài bootrom cho mình nha:

B2:
Bên khung bên phải là của server, các bác vào đường dẫn của ổ Game, thường là: /media/root/Games
Bấm F7 để tạo thư mục mới và đặt tên dễ nhớ:

B3:
Chuẩn bị hình nền (1 hoặc nhiều hình) được thiết kế sẵn chèn chữ hay gì đó các bác muốn. Để ở 1 thư mục nào đó trên máy tính tiền.
Mở notepad lên dán cái này vô (Dựa vào tên thư mục đã tạo ở Bước 2 và tên hình nền đã chuẩn bị mà chỉnh sửa chỗ XCOPY cho phù hợp, ở đây Thư mục mình tạo trên ổ game có tên Wallpapers, tên hình nền mình đặt là 1.jpg):

Mã:
@ECHO OFF
xcopy /Y "D:\Wallpapers\1.jpg" "%AppData%\Microsoft\Windows\Themes\TranscodedWallpaper.jpg"
taskkill /F /IM explorer.exe
start explorer.exe

Bấm File -> Save. Nên chọn nơi lưu file cùng thư mục với hình nền đã chuẩn bị sẵn.
Đặt tên bất kỳ nhưng với đuôi .bat (ví dụ HinhNen.bat)
Dưới dòng Save As Type, chọn All Files. Rồi bấm Save.

B4:
Bên trái là của máy tính tiền, di chuyển đến thư mục chứa hình nền đã chuẩn bị.
Chọn hết hình nền và file .bat đã tạo ở Bước 3, chuột phải, upload (hoặc nắm kéo thả qua khung bên phải):

B5:
Super OS máy trạm nào đó, an tâm các bác chỉ làm 1 lần thôi.
Mở máy trạm đó lên.
Mở thư mục chứa hình nền trong ổ game, chọn (các) hình nền lúc nảy, chuột phải, Set as desktop background.
Bấm chuột phải lên file .bat. Chọn Create Shortcut.
Bấm nút Start -> All Program -> Start Up. Bấm chuột phải lên thư mục Start Up, chọn Open.
Chép file shortcut vừa tạo ở trên vào thư mục Start Up đó.
OK tắt máy chờ 2 3p rồi đóng super lại.

B6:
Từ nay về sau các bác muốn thay hình nền khác thì chỉ cần dùng WinSCP để upload lên server như Bước 4 thì máy con sẽ tự thay đổi theo, đặc biệt quan trọng là các bác phải đặt tên các hình nền trùng như trên để chép đè lên, và phải cùng định dạng (JPG hoặc PNG,...).

Mình hướng dẫn với CSM, đối với các bootrom khác các bác làm tương tự theo logic này là ok. Hướng dẫn chi li từng bước cho các bác chưa rành chưa biết nhưng làm xong mới thấy đơn giản nhanh gọn, ai biết rồi thì bỏ qua nha.
Chúc ae thành công!

Chỉnh sửa cuối:
zậy cũng như không, windows 7 mặt định có zậy mà chỉ là mang hình lên máy sever cất đó thôi.
lúc trước nhớ có cái phần nềm dạng Sever+ cliet
trên máy tính tiền cài sever phần nềm đó cài xong trong thư mục đó mục wallpaper
rồi mở super máy trạm cài cliet cho khổi động cùng windows và nhập ip máy chủ tính tiền có cài sever
xong đóng super lại
trên máy chủ tính tiền chỉ cần copy hình vào thư mục wallpaer thích hình nào đổi hàng loạt máy trạm hoặc đổi mỡi máy trạm mỡi máy điều được.

maitrunghieuit

Thành viên
zậy cũng như không, windows 7 mặt định có zậy mà chỉ là mang hình lên máy sever cất đó thôi.
lúc trước nhớ có cái phần nềm dạng Sever+ cliet
trên máy tính tiền cài sever phần nềm đó cài xong trong thư mục đó mục wallpaper
rồi mở super máy trạm cài cliet cho khổi động cùng windows và nhập ip máy chủ tính tiền có cài sever
xong đóng super lại
trên máy chủ tính tiền chỉ cần copy hình vào thư mục wallpaer thích hình nào đổi hàng loạt máy trạm hoặc đổi mỡi máy trạm mỡi máy điều được.
bác thích tool thì cứ dùng tool chắc cũng ko chiếm bao nhiêu ram :D mình chỉ làm cái gì win có sẵn thôi ko thích cài tùm lum vô cả máy tính tiền và máy trạm

BBis

Thành viên
bác nào xài gcafe của vng thì inbox em, ko cài cài gì hết mà vẫn đổi hình nền được, rất đơn giản và dễ làm

maitrunghieuit

Thành viên
không thích tool chiếm ram lằn nhằn mà giờ kiêu viết tool pó tay
anh có hiềm khích gì với tôi ko vậy, tôi chia sẻ cho mọi người ko cần nhận lại cái gì, còn bác thì sao? Người ta bỏ công ra viết bài hướng dẫn để ko phải dùng mấy cái tool, hay mất công super os mỗi lần muốn đổi hình nền mà bác phán làm vậy cũng như ko, mình chưa hỏi bác là như ko chỗ nào?
và bác xem lại trình độ của mình đi, tut là gì, tool là gì, nó khác nhau bác à.

anh có hiềm khích gì với tôi ko vậy, tôi chia sẻ cho mọi người ko cần nhận lại cái gì, còn bác thì sao? Người ta bỏ công ra viết bài hướng dẫn để ko phải dùng mấy cái tool, hay mất công super os mỗi lần muốn đổi hình nền mà bác phán làm vậy cũng như ko, mình chưa hỏi bác là như ko chỗ nào?
và bác xem lại trình độ của mình đi, tut là gì, tool là gì, nó khác nhau bác à.
đâu có đâu chỉ thấy hơi mâu thuẩn thôi chia sẽ cho ACE CPN là điều vui vẻ mà :D

Van Thuong

Năng động
Đã thử nhưng bị thế này bác nào giúp em với

Attachments

• hinh nen.png
    hinh nen.png
    1,5 MB · Đã xem: 319

Van Thuong

Năng động
cuối cùng cũng ko biết bạn đang nói bị là bị cái gì
Em đã thay đổi hình khác, trong phần cài đặt background đã thay đổi thành hình em muốn đổi nhưng trên desktop vẫn là hình cũ đấy bác. trên hình em khoanh đỏ đấy bác xem giúp em.

Attachments

• hinh nen.png
    hinh nen.png
    1,5 MB · Đã xem: 274

maitrunghieuit

Thành viên
Em đã thay đổi hình khác, trong phần cài đặt background đã thay đổi thành hình em muốn đổi nhưng trên desktop vẫn là hình cũ đấy bác. trên hình em khoanh đỏ đấy bác xem giúp em.
ở máy tính tiền, b thử vào Công Cụ -> Thông Số Hệ Thống -> Chức năng hệ thống máy trạm.
Xem chức năng Display Properties có bị cấm không? Nếu có thì chuyển nó về không cấm, rồi thử lại xem sao.

Van Thuong

Năng động
Em không cấm gì hết bác. Em có thử nghiệm trong win lấy một tấm hình cài làm background, khi dùng một hình khác đổi giống tên dán đè lên thì backgorund vẫn là hình cũ không tự đổi thành hình mới. Background chỉ tự đổi khi chọn nhiều hình và có set thời gian tự đổi qua hình khác.

Attachments

54,5 KB · Đã xem: 263

maitrunghieuit

Thành viên
Em không cấm gì hết bác. Em có thử nghiệm trong win lấy một tấm hình cài làm background, khi dùng một hình khác đổi giống tên dán đè lên thì backgorund vẫn là hình cũ không tự đổi thành hình mới. Background chỉ tự đổi khi chọn nhiều hình và có set thời gian tự đổi qua hình khác.
à cám ơn bạn về phát hiện này.
sr mọi người bây giờ mới hiểu là Win nó lưu hình nền hiện tại vào hệ thống.
Khi mình chép đè hình lên thì nó không đổi cho dù khởi động lại, chỉ khi nào đặt nhiều hình và nó đổi xoay lại 1 vòng ngay hình có tên đó mới có tác dụng.
Mình sẽ cập nhật cách làm lại sau!

Top Bottom