Có gì mới?

Hỏi đã tiếp mass cho dàn net nhưng vẫn bị giật?

cường vương

Thành viên
e ko rành về điện cho lắm,mong mấy bác giúp,khách than kêu ngồi chơi lâu lâu bị giật,đi chân đất đụng vào cạnh bàn cũng giật,lâu lâu quên thọt tay vào dưới cạnh của bàn phím cũng bị giật ( bàn phím e xài giả cơ,ở dưới bàn phím là kim loại ) ,tai nghe lâu lâu đụng vào cái miếng nhôm cũng bị giật,e đang đau đầu về vấn đề này,e đã đóng cọc sâu xuống đất ở bên ngoài và nối dây mass vào nhưng vẫn ko hết giật,xin các bác giúp đỡ ạ {17}

Attachments

1,4 MB · Đã xem: 57

hankhach

Trồng Hành Vũng Sình
Thành viên BQT
Địa điểm
BRVT
e ko rành về điện cho lắm,mong mấy bác giúp,khách than kêu ngồi chơi lâu lâu bị giật,đi chân đất đụng vào cạnh bàn cũng giật,lâu lâu quên thọt tay vào dưới cạnh của bàn phím cũng bị giật ( bàn phím e xài giả cơ,ở dưới bàn phím là kim loại ) ,tai nghe lâu lâu đụng vào cái miếng nhôm cũng bị giật,e đang đau đầu về vấn đề này,e đã đóng cọc sâu xuống đất ở bên ngoài và nối dây mass vào nhưng vẫn ko hết giật,xin các bác giúp đỡ ạ {17}
Một vài lưu ý khi nối mass :
1 : cây cọc nối mass đóng xuống đất bằng đồng thì tốt nhất , còn bằng sắt thì nên chọn cây có đường kính 12ly trở lên , và dài tầm 2m , còn chỗ nào đất luôn ẩm ướt thì tầm 1m là được .
2 : khi nối mass nên dùng vít bắn sắt bắn chặt dây điện vào thân cây sắt âm đất và chân bàn , hoặc dùng bù long siết chặt lại với nhau , kg thì dùng máy hàn , hàn lại với nhau bằng cây sắt cùng loại càng tốt .
3 : nối 1 dây đồng vào nguồn máy tính và dùng vít bắn sắt bắn đầu dây còn lại vào bàn sắt
4 : nếu bàn ghép thì cũng nên nối tất cả các bàn lại với nhau bằng dây điện , hoặc dùng máy hàn hàn nối liền nhau
Lưu ý : nếu 4 cách trên làm vẫn kg hết thì >>>>>>>>>>>>> chắc biết làm gì rồi chứ {21}{21}

đã từng bị 1 lô chuột hành cho gần chết , cũng vì cái vụ nối mass này ...
riêng đã nối mass , nhưng đi chân đất dụng vào bàn vẫn tê tê là bình thường , vì có nhiền em chân bị ướt hoặc chân nhiều mồ hôi .
- cách thử mass xem đã triệt để chưa thì làm như sau :
sau khi đã nối mass theo hướng dẫn trên , đi nhúng chân vào nước , hoặc đổ 1 vũng nước gần chỗ thử , bỏ dép và đứng vào chỗ vũng nước , lè lưỡi liếm cạnh bàn , nếu cảm giác còn phiêu phiêu thì xem như chưa thành công , cách cuối cùng là kéo CP tổng và thử lại >> đảm bảo sẽ hết phê {21}

Có sửa bởi điều hành viên:

Kim Hùng

Điều hành chính
Đã đóng cọc rồi mà vẫn còn bị giật thì thật sự chưa triệt được điện xuống mass, để chắc ăn bạn phải dùng bút thử điện dò xem sao - có 2 trường hợp:
1. Dây triệt bị đoãn (thử kéo dây ngoài xem sao),
2. Điểm tiếp xúc xuống đất không tốt
Ngoài ra để chắc ăn, lâu lâu bạn nên tưới nước xung quanh cây cọc cho độ bám của đất vào cọc tốt nhất
Các máy phải có dây triệt nối tiếp với nhau.

cường vương

Thành viên
Đã đóng cọc rồi mà vẫn còn bị giật thì thật sự chưa triệt được điện xuống mass, để chắc ăn bạn phải dùng bút thử điện dò xem sao - có 2 trường hợp:
1. Dây triệt bị đoãn (thử kéo dây ngoài xem sao),
2. Điểm tiếp xúc xuống đất không tốt
Ngoài ra để chắc ăn, lâu lâu bạn nên tưới nước xung quanh cây cọc cho độ bám của đất vào cọc tốt nhất
Các máy phải có dây triệt nối tiếp với nhau.
vậy là giữa các máy phải có dây nối với nhau hả bác,e tưởng cả dàn đặt trên một thanh đỡ bằng sắt thì chỉ cần nối dây mass với thanh sắt đó xuống đất là được chứ,cám ơn bác và bác hankhach nhé e sẽ thử lại xem sao

hankhach

Trồng Hành Vũng Sình
Thành viên BQT
Địa điểm
BRVT
vậy là giữa các máy phải có dây nối với nhau hả bác,e tưởng cả dàn đặt trên một thanh đỡ bằng sắt thì chỉ cần nối dây mass với thanh sắt đó xuống đất là được chứ,cám ơn bác và bác hankhach nhé e sẽ thử lại xem sao
không nhất thiết phải các máy nối với nhau bằng dây riêng , chỉ cần nối vào cây sắt của bàn cho từng máy là được

Top Bottom