Có gì mới?

Đã đến lúc nên đầu tư skylake

NanoName

Thành viên
Em đang xài Skylake cho máy chủ đây. Core i3 6100 Ram 8GB B150M3-Gaming. LOL Max ko nổi đâu bác ơi. 1920x1080 để tất cả rất cao lúc Combact cuối đi bác sẽ thấy khung hình tụt từ 150 xuống 45 đây. Bác đem đánh PvP ấy đừng đánh với máy. Ban đầu em cũng như bác tưởng ngon do đánh với máy. Đánh PvP thấy thảm hại vô cùng. Nhưng dẫu sao nó vẫn ngon nếu bác để Seting cao hoặc trung bình nhứ Max Setting thì ăn hành ngay bác à. Vài lời chia sẽ cùng bác.

netno1

Thành viên
gamer chơi thấy ít thằng nào max setting cả....tụi nó hay chơi cấu hình thấp nhất thui

thethuongkg

Thành viên
Em đang xài Skylake cho máy chủ đây. Core i3 6100 Ram 8GB B150M3-Gaming. LOL Max ko nổi đâu bác ơi. 1920x1080 để tất cả rất cao lúc Combact cuối đi bác sẽ thấy khung hình tụt từ 150 xuống 45 đây. Bác đem đánh PvP ấy đừng đánh với máy. Ban đầu em cũng như bác tưởng ngon do đánh với máy. Đánh PvP thấy thảm hại vô cùng. Nhưng dẫu sao nó vẫn ngon nếu bác để Seting cao hoặc trung bình nhứ Max Setting thì ăn hành ngay bác à. Vài lời chia sẽ cùng bác.
Bác xài 2 thanh 4gb hay 1 thanh 8gb vậy

netbjn

Thành viên
Trong khuôn khổ bài này mình không giới thiệu chi tiết về cấu trúc, nền tảng của Skylake vì thông tin đó không khó kiếm trên mạng, đơn giản là giới thiệu sơ qua về trải nghiệm dòng skylake.
Như các bạn biết, dòng haswell ra đời chưa lâu, đa phần các phòng net mới đều sử dụng dòng này, đại diện là H81. Ngay từ nền tảng này Intel đã cố gắng cải thiện hiệu năng GPU (anh em quen gọi là VGA onboard). Thực tế là mình đang dùng 4 con H81 mua cách đây tầm 2 năm, có cái cũng chỉ mua cách đây 5 tháng. Không dám so sánh với các cyber hoặc các tiệm cấu hình mạnh. Ở nông thôn, ít cạnh tranh thì với H81 onboard, RAM 4GB cũng cơ bản đáp ứng được nhu cầu vì VGA rời giá không hề rẻ. Mình không bao giờ muốn VGA rời vì ở gần biển, sau một thời gian sử dụng hay lỗi, hỏng hoặc thường xuyên bị lỏng. Và H110 ra đời là 1 cứu cánh cho phòng NET trung bình hoặc khá mà không cần VGA rời. Các bạn tham khảo bài test này.
Ở bài viết trên có hơi hướng PR sản phẩm, nhưng ta nhìn qua các thông số test cũng chấp nhận tính trung thực. Đối với anh em CPN, chuyện lên H110 cần đắn đo kỹ các yếu tố:
- Hỗ trợ bootrom được không (mua về mà không boot được thì khổ - pro có thể thêm pnp được)
- Hiệu năng nó ra sao khi chạy VGA onboard
- Vì ít có tiệm NET nào đầu tư dòng H110 nên trải nghiệm và lỗi (nếu có) không biết.
Mình định làm 10 máy dòng H110 nhưng cũng chưa an tâm, đành xách về 1 bộ test thử 2 ngày, tạm đưa ra vài thông số, cảm nhận cho anh em CPN căn cứ, tham khảo:
Main MSI H110 pro, CPU G4500, DDR4 - 8GB, màn hình 23" (CPU, Main, RAM tầm 5 triệu)
- Boot tốt trên Gcafe 2.2 của CSM (chưa thử cho soft bootrom khác)
- Nếu ghost hoặc chạy từ image có từ trước nó không nhận phím/chuột USB. Đầu cũng hơi hoang mang, tưởng image lỗi, sau vô Bios bật hỗ trợ window7 lên là OK (H110 thiết kế tương thích tốt cho Windows 10).
- Thử nghiệm cho bật 3 tab (face, youtube, MP3) cùng một game VLTK rồi vào LOL, chơi ở chế độ max setting. FPS dao động tầm 90-130, combat tầm 70-90. Đồ họa tốt, không giật, delay...
- Gamer phát biểu là chơi rất OK. Mình không dám nói OK cho các game thủ quá cầu toàn hoặc pro. Chỉ đưa ra nhận xét ở mức độ phòng net vừa phải.
Tạm kết luận:
- Về giá thì tương đương với H81 có VGA.
- Tuy hiệu năng VGA onboard được cải thiện đáng kể nhưng không thể so sánh với các dòng VGA rời cao cấp. Ở bài này mình chỉ review cho anh em làm NET ở hạng nhỏ hoặc khá.
Tóm lại, Skylake H110 rất đáng đầu tư :D vì giờ giá nó cũng không quá đắt. Hiện chỗ mình đã có 2 tiệm rục rịch nâng lên H110. Vài hình demo hàng đã về.
Xem file đính kèm: 3846 Xem file đính kèm: 3847 Xem file đính kèm: 3848 Xem file đính kèm: 3849 Xem file đính kèm: 3850
ta nói cái cấu hình này (vip silip)nhưng nó chỉ =20% còn thiên thời+địa lợi +nhân hòa =80%

Dong Nguyen

Thành viên
e xài i3 6100 đây, ko có vga rời khách bật song song fifa + lmht giật thấy rõ =.=
h toàn bộ e gắn rx 460 4gb oc, game nào cũng cân tuốt, online offline đủ cả :|

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Theo thời gian, game được nâng cấp dần, giờ đây Skylake onboard, RAM 8GB dù tinh chỉnh hết cỡ nhưng chơi FF3 vẫn không mượt.

nhatquang1024

Năng động
Giờ chắc tiêu đề phải đổi thành "đã đến lúc nên đầu tư kabylake; coffee lake" thì mới phù hợp với thời điểm hiện tại :D

Net Nguyên tuấn

Thành viên
E làm nét được 5 năm. Từ g41 và chưa bao giờ xài VGA rời , vì ko có xiền. Hiện đang xài h81 onboard và ram 8g. Vấn đề này hơi bất tiện ở chỗ phải lo nâng cấp combo liên tục, tầm ba năm buộc phải lên nếu ko muốn chết.

Net Nguyên tuấn

Thành viên
Q
Quan trọng màn bao nhiu inch nữa bác ơi. 27" mà full setting thì xác định lag. Mà onboard thì nên để trung bình thấp thôi. Nét quê 4k/h trở xuống nên đòi hỏi nhiều

NanoName

Thành viên
Q

Quan trọng màn bao nhiu inch nữa bác ơi. 27" mà full setting thì xác định lag. Mà onboard thì nên để trung bình thấp thôi. Nét quê 4k/h trở xuống nên đòi hỏi nhiều
Màn em chỉ có 22 thôi bác. LOL giờ nó nặng lắm chứ ko phải như trước mà GT730DDR5 muốn Max cũng khó ở 1920x1080

Top Bottom