Có gì mới?

Hỏi CSM boot 2.1 bị lỗi thỉnh thoảng 3-4 ngày là bị treo cả dàn

maxkent

Thành viên
Mình ở An Giang lúc trước cũng bị tình trạng giống chủ thớt, cứ khoảng 3 -5 ngày là bị treo cả giàn. server của mình B75 , Ram 16G , SSD 120 + 60. máy trạm H61, G2030, Ram 4G. Mình nhờ KTV ở An Giang cài lại 2.1.5 vẫn bị nhưng ít hơn sau đó fix lỗi này bằng cách nâng cấp bảng ps3 ngày 27/11 thì đến giờ chưa thấy tình trạng trên bị lại.

mitadona

Thành viên
Mình xài CSM 2.0 1 tháng gần đây vẫn hay bị như vậy , không Full Cache , phải khởi động lại server mới được

techchuan

Thành viên
Các bác thử vào cài đặt máy trạm giới hạn writeback 5-6-7Gb hoặc tùy ý huynh sao cho hợp với phòng máy và ssd đang có thử xem

jonnypham

Thành viên
Bác xem hộ e với thỉnh thoảng full máy có vài máy bị treo
Lệnh Bác đánh vào thiếu rồi du -h /writeback/*

jonnypham

Thành viên
Mình xài CSM 2.0 1 tháng gần đây vẫn hay bị như vậy , không Full Cache , phải khởi động lại server mới được
Có máy trạm nào treo máy mà không dùng đến không Bác ? Với bản 2.0 thì mình khuyên các Bác nên reset máy sau mỗi lần thanh toán cho khách, sau đó hãy mở máy lại cho khách mới vào chơi, chứ nếu cứ thanh toán khách cũ mở máy ngay cho khách mới thì WB nó cứ cộng dồn dẫn đến việc đầy WB làm treo cả dàn máy.

jonnypham

Thành viên
Bác cho mình hỏi Bác set cache RAM và ổ Games như thế nào vậy ? Giới hạn WB Bác cấu hình mỗi máy bao nhiêu GB ? Full Máy treo random hay 1 nhóm máy cố định ? Cấu hình Server của Bác như thế nào ? CPU ? RAM ? SSD bao nhieu ổ, dung lượng mỗi ổ ? Có set cache RAM máy trạm không ?

chiengame

Thành viên
Bác cho mình hỏi Bác set cache RAM và ổ Games như thế nào vậy ? Giới hạn WB Bác cấu hình mỗi máy bao nhiêu GB ? Full Máy treo random hay 1 nhóm máy cố định ? Cấu hình Server của Bác như thế nào ? CPU ? RAM ? SSD bao nhieu ổ, dung lượng mỗi ổ ? Có set cache RAM máy trạm không ?
Cache RAm 5GB ,cache ảnh đĩa 512MB, giới hạn wb e để 8GB ,bị treo random ,ko set cache máy trạm,cấu hình sv e,Main B75 cpu g1610,Ram 8G ,lan 1G ,1 ssd 240Gb chứa game ,1 ssd 120 GB chữa image

trucemnguyen

Thành viên
CSM boot 2.1 bị lỗi thỉnh thoảng 3-4 ngày là bị treo cả dàn(35 máy nhưng không full)
Em theo dõi cứ 3-4 ngày là nó bị treo cả dàn..phải restart lại server..Mỗi lần vậy khách chửi um sùm..
Mong mọi người ai biết lỗi này giúp em với..
sever 1 ssd 120gb win
1 ssd 120 writeback
16gb ram
1T game
"sever 1 ssd 120gb win" :D:D
mình đang chạy 2.1 nhung up csmboot lên CSMBoot Client 2.1.5 (Ngày 20/11/2015) thấy chạy ổn định, bác thử xem!

jonnypham

Thành viên
Cache RAm 5GB ,cache ảnh đĩa 512MB, giới hạn wb e để 8GB ,bị treo random ,ko set cache máy trạm,cấu hình sv e,Main B75 cpu g1610,Ram 8G ,lan 1G ,1 ssd 240Gb chứa game ,1 ssd 120 GB chữa image
Lúc máy trạm treo Bác có xem WB của máy đó bao nhiêu không, theo như Bác cấu hình thì khi mỗi máy trạm WB đạt 8G Server sẽ hiểu là máy trạm đó bị đầy WB và không cấp phép cho máy trạm đó ghi WB tiếp tục nữa nên sẽ bị treo. Giải pháp là mỗi lần tính tiền xong nên reset máy trạm đó để Clear WB cho nó rồi mới mở máy cho khách kế tiếp vào chơi. Như vậy thì sẽ không bị đầy WB nữa.

chiengame

Thành viên
gio
Lúc máy trạm treo Bác có xem WB của máy đó bao nhiêu không, theo như Bác cấu hình thì khi mỗi máy trạm WB đạt 8G Server sẽ hiểu là máy trạm đó bị đầy WB và không cấp phép cho máy trạm đó ghi WB tiếp tục nữa nên sẽ bị treo. Giải pháp là mỗi lần tính tiền xong nên reset máy trạm đó để Clear WB cho nó rồi mới mở máy cho khách kế tiếp vào chơi. Như vậy thì sẽ không bị đầy WB nữa.
đợt trước e dùng bản 2.0 thì ko bị hiện tượng như thế nào giờ up lên cái nó bị,chán gê

Chỉnh sửa cuối:

jonnypham

Thành viên
gio

đợt trước e dùng bản 2.0 thì ko bị hiện tượng như thế nào giờ up lên cái nó bị,chán gê
Bản 2.0 là ổn định nhất rồi, cái đó không bàn cãi. Chỉ có từ lúc bản 2.1 và 2.1.5 thì nó không còn ổn nữa. Nên khuyên Bác thật lòng là muốn yên ổn thì cứ quay về 2.0, dù nó không có nhiều chức năng như 2.1 nhưng sự ổn định của nó thì quá OK ( yếu tố này chủ phòng NET rất cần thiết ). Mình cũng đang chạy CSMBoot 2.0 sp2 đây. Bản 2.1 mình có cài test thử nhưng thấy nó có nhiều bất tiện hơn là tiện ích nó mang lại nên mình không nâng cấp cho phòng mình.

CSM boot 2.1 bị lỗi thỉnh thoảng 3-4 ngày là bị treo cả dàn(35 máy nhưng không full)
Em theo dõi cứ 3-4 ngày là nó bị treo cả dàn..phải restart lại server..Mỗi lần vậy khách chửi um sùm..
sever 1 ssd 120gb win
1 ssd 120 writeback
16gb ram
1T game
Theo kinh nghiệm xương xẩu của em là:
- Dọn sạch sẽ ổ chứa cache: xóa file cache ổ game, writeback (nếu có), các file tải về như image chưa bung nén, image không xài... rồi đổ thùng rác.
- Chỉnh lại cache ổ game tầm 5-6GB bấm lưu - (không cache ssd thì hay hơn)
- Chỉnh cache ram với 16GB ram server nên chỉnh thành 10GB trở lại
- Chỉnh cache image 512MB hoặc khỏi luôn nếu trên 2 image hoặc 2 cấu hình
- Chỉnh writeback về hết writeback2 rồi cấu hình giới hạn writeback = 70%, dung lượng ssd chứa writeback2 (80GB với ổ 120GB)
- dùng lệnh ip link coi có lan nào DOWN không. nếu có thì gọi hỗ trợ. Nhìn đèn lan server hoiặc SW coi có lan nào chạy 100 không.
- Khởi động lại server rồi vào coi file cache game có dung lượng y như mình vừa chỉnh lại lúc nãy không, nếu đúng là ok, nếu còn y như cũ thì làm lại.

Nếu bác ko dám nghịch thì gọi nhờ ktv csm chỉnh thử như này xem nhé

Chúc bác thành công nha

huong

Thành viên
sever 1 ssd 120gb win
1 ssd 120 writeback
16gb ram
1T game
chào ..Bạn chay win xp hay win 7..nếu là win 7 thi treo là đúng..nâng SSD thêm 120gb là hết .win 7 chỉ kéo tối đa 24 máy theo cập n hâp game mới nhất..còn để hoạt dông ko full nhung bo nhớ ko xóa hết được du liệu luu của ngày hôm trước nên đơ

vanhoai

Thành viên
em mới úp csmboot_2.1.0_sp3 ổn được 2 tuần cái bị lại , nghi bị dump sever nhưng không phải tràn waiback , cũng đang điên đây

vanhocdoan

Thành viên
Bệnh của bạn phải nhờ kĩ thuật lành nghề hổ trợ tận nơi thui , chứ đoán mò chỉ bác làm củng chưa chắc đúng mà chắc gì bác đã làm dc :D
Theo kinh nghiệm của mình CSM boot thường hay dở chứng khi sử dụng nhiều hơn 2 ổ cứng bất kể SSD hay HDD .

Trần Đăng Khoa

Năng động
Cái này em biết chắc chắn là lỗi gì luôn.
Do main sever là hàng ngoài, đang chạy có khi nó ngỏm, quạt vẫn quay nhưng ko remote được, cắm màn hình vào cũng không lên hình, chỉ có cách reset lại sever mới hết. Thay main sever là oke :v

phutcp

Năng động
vừa mới bị tình trạng này hôm nay. khi bị treo khởi động lại client vẫn ko boot lên được.ping từ máy tt đến server ko có tính hiệu/phải tắt nóng server rồi kđ lại server thì server mới lên được và ping từ máy tt đến server mới được. ngyên buổi chiều bị 5-6 lấn ,cách nhau 15-20p là bị. điên quá tháo ram ra vệ sinh gắn lại chạy được 1h rồi ko thấy bị lại. mong là hết bệnh.

liemtbxh

Thành viên
mình cũng bị vậy mấy lần, vệ sinh lại ram và CPU là hết ngay.

Top Bottom