Có gì mới?

Hỏi Cần hỏi về sơ đồ kết nối Network... em xin cảm ơn

hoanghung

Thành viên
Mọi người ơi cho em hỏi, nếu phòng 120 máy thì hệ thống network em đi như hình bên dưới đã ổn chưa ạ? em cảm ơn rất nhiều...

Attachments

179,5 KB · Đã xem: 0

netco1

Hà thanh thương. Số Điện Thoại :09.31.31.82.83
Địa điểm
Đồng nai
theo như sơ đồ là sai trầm trọng. các sw 10g ko được phép nối nhau băng cộng dây 1g đó nha. sơ đồ này là đang chạy 1g lân 10g đấy. lỗi nghiệm trọng

netco1

Địa điểm
Đồng nai
nếu chịu chi và muốn chuẩn 1005 là phải mua 1 con sw 12 lỗ quang sfp+ , server cho vào đó hết. switch con cũng cắm vào đó luôn.
còn như sơ đồ là quá sai luôn ko phải sai bình thường

hoanghung

Thành viên
chào anh, theo sơ đồ của em thì dùng port 1gb chủ đích để kết nối internet từ router đến thôi
và ý anh là nên có 1 switch 8 port quang 10gb đết kết nối với router, rồi từ con switch đó kết nối với server + switch con thì nó sẽ tốt hơn hay sao ạ?

netco1

Địa điểm
Đồng nai
chào anh, theo sơ đồ của em thì dùng port 1gb chủ đích để kết nối internet từ router đến thôi
và ý anh là nên có 1 switch 8 port quang 10gb đết kết nối với router, rồi từ con switch đó kết nối với server + switch con thì nó sẽ tốt hơn hay sao ạ?
cắm như vậy thì máy con sẽ vân boot theo đường 1g nha

hoanghung

Thành viên
cắm như vậy thì máy con sẽ vân boot theo đường 1g nha
Sơ đồ của em cụ thể là:
1c Router
1c Switch tổng để chạy các thiết bị mạng khác như camera, wifi..v..v.. và làm nhiệm vụ truyền tải Internet xuống các switch con
3c Switch client kết nối với 120 máy client = port 1gb
Server kết nối với 3c Switch client thông qua cổng Quang SFP+ 10GB để chống nghẽn
Vậy sơ đồ của em không ổn hay sao anh nhỉ?

netco1

Địa điểm
Đồng nai
chốt hạ là sơ đồ nay sai hoàn toàn , ko đúng 1 cái gì cả. trừ khi người làm hệ thống này ít nhất có bằng ccnp để cấu hình spanning tree, mà cấu hình spanning tree thì ko bao giờ phòng net áp dụng được.
bắt buộc muốn chạy chuẩn phait mua 1 con switch 10 lỗ sfp+ , server cắm 6 dây sfg+ vào sw, và mỗi switch con cắm 1 dây 10g vào con sw qquang.

hoanghung

Thành viên
chốt hạ là sơ đồ nay sai hoàn toàn , ko đúng 1 cái gì cả. trừ khi người làm hệ thống này ít nhất có bằng ccnp để cấu hình spanning tree, mà cấu hình spanning tree thì ko bao giờ phòng net áp dụng được.
bắt buộc muốn chạy chuẩn phait mua 1 con switch 10 lỗ sfp+ , server cắm 6 dây sfg+ vào sw, và mỗi switch con cắm 1 dây 10g vào con sw qquang.
vậy theo sơ đồ anh nói thì nó sẽ như hình đính kèm thế này đúng không ạ? nhưng theo như vậy thì sao mình không tận dụng port SFP+ trên mỗi Switch client để kết nối thẳng vô port quang của Server bootrom luôn ta?

Attachments

159 KB · Đã xem: 0

netco1

Địa điểm
Đồng nai
vậy theo sơ đồ anh nói thì nó sẽ như hình đính kèm thế này đúng không ạ? nhưng theo như vậy thì sao mình không tận dụng port SFP+ trên mỗi Switch client để kết nối thẳng vô port quang của Server bootrom luôn ta?
nếu cắm thẳng sw vào server, mà các sw ko nối nhau thì lấy gì boot

netco1

Địa điểm
Đồng nai
không biết anh có nhầm lẫn chỗ nào không chứ ví dụ mình dùng 1 switch thì cũng phải cắm thẳng vào server mà ta? hình như em thấy anh hơi sai sai rồi á
thôi bỏ qua đi. bạn đã ko hiểu gì vê mạng, nói mãi cũng thế thôi

nhorung

Điều hành chính
không biết anh có nhầm lẫn chỗ nào không chứ ví dụ mình dùng 1 switch thì cũng phải cắm thẳng vào server mà ta? hình như em thấy anh hơi sai sai rồi á
Mình không biết gì về mạng ,nhưng mình biết máy con boot không cố định đường mạng nào từ server,nên nếu cắm như bạn sẽ rối,khi máy con boot may mắn thì vào thẳng máy chủ còn thường thì nó se đi lòng vòng từ switch này sang switch kia---> rối.Nên theo cách của bác netco1 là tối ưu nhất...

hoanghung

Thành viên
Mình không biết gì về mạng ,nhưng mình biết máy con boot không cố định đường mạng nào từ server,nên nếu cắm như bạn sẽ rối,khi máy con boot may mắn thì vào thẳng máy chủ còn thường thì nó se đi lòng vòng từ switch này sang switch kia---> rối.Nên theo cách của bác netco1 là tối ưu nhất...
em đã hiểu, cảm ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ rất nhiều

Mr Nơ Lét

Nơ Let Nà Đam Mê
nói sơ thế này!

bác có hệ thống nước muốn nó đổ về các bể nhanh thì làm sao!

sơ đồ 1 của bác khá ổn ( 6 điểm )

nếu bác đổi thành các Switch 1+ > 2 > 3 > 4 >>>>...... thông với nhau bẳng 1 line 10G thì chuẩn hơi nhiều! và tuyệt đối ko để nó đi 1 vòng về lại thằng 1
còn từ SV bác ra 4 line 10G là quá đủ rồi!

datmaa02

Thành viên
bác đi như này mà dùng icafe nó chạy lung tung hết.
1 là dùng switch 10 lỗ sfp
2 là dùng ccu boot theo lan

hoanghung

Thành viên
nói sơ thế này!

bác có hệ thống nước muốn nó đổ về các bể nhanh thì làm sao!

sơ đồ 1 của bác khá ổn ( 6 điểm )

nếu bác đổi thành các Switch 1+ > 2 > 3 > 4 >>>>...... thông với nhau bẳng 1 line 10G thì chuẩn hơi nhiều! và tuyệt đối ko để nó đi 1 vòng về lại thằng 1
còn từ SV bác ra 4 line 10G là quá đủ rồi!

Xem file đính kèm: 15349
Em cảm ơn Bác rất nhiều

Tgaming

Thành viên
sẵn topic 10g, ae có thể cho xin tên linh kiện , giá thành được ko, tham khảo trước chờ gặt lúa bán đu theo

4may

Thành viên
Nó không loop thì dùng bình thường

Top Bottom