Có gì mới?

Hỏi Các bác giúp em về mạng bootrom với

bùi thanh ngọc

Thành viên
máy em cài bootrom chạy ngon lành . ít máy chạy tốt nhưng khi đông máy chạy hoặc có download là mạng thường bị delay, lag,giật ping lên cao. tốc độ dàn mạng là 1gb, xài mạng cáp quang gói 45mb. em gọi nhà mạng xuống thì nó sửa vài lần rồi. mạng chạy lại bình thường.ping thử thì toàn 9ms.bên nhà mạng bảo hub mình có vấn đề. bác nào có kinh nghiệm tư vấn dùm em tý

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Do cái modem nó bị sụt tải thôi, chuyển qua modem PC, set băng thông cho từng máy cho khách down tẹt ga luôn.

Mèo hoang

Thành viên
Tiện thể các bác cho em hỏi sao em lắp sơ đồ mạng như này có phải do sw lỗi hay không mà rất lag

sơ đồ mạng.png

Nếu để cả 3 dây mạng A B C thì mạng rất lag.
Nếu tháo bớt 1 trong 3 dây mạng A B C thì mạng bình thường không bị lag nữa.

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Tiện thể các bác cho em hỏi sao em lắp sơ đồ mạng như này có phải do sw lỗi hay không mà rất lag

Xem file đính kèm: 2091

Theo lý chả ai nối đồng thời cả A và B - chỉ nên 1 line mà thôi. Bạn mà tháo C sẽ là sai lầm vì lúc này server đi qua SW1, lên modem (chỉ 100Mb) rồi về SW2 nên => các máy trên SW2 chỉ LAN 100.

mitomsong

Thành viên

Xem file đính kèm: 2091

Nối 3 cái A B C như hình trong thuật ngữ IT gọi là loopback (còn loopback là gì thì bạn hỏi Bác Gồ sẽ rõ). Vì đa phần các loại Switch thông thường đều hoạt động trên nguyên lý xử lý tín hiệu theo 1 chiều và không hỗ trợ loopback nên theo sơ đồ trên bạn bỏ dây A đi là mọi việc bình thường.

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Bỏ 1 trong 2 dây A hoặc B đi, ko được bỏ C vì nếu bỏ C thì mạng bình thường nhưng Bootrom và Games server ko bình thường nhé.

Top Bottom