Có gì mới?

Các phần mềm quản lý phòng máy không ổ cứng phổ biến tại Việt Nam

sangsss

Thành viên
Quả thật có vọc ccboot nhưng đành bó cẳng vì khoản crack, ccboot xếp sau csmboot là đúng rồi, phần mềm người ta cho miễn phí hoàn toàn, dùng ổn định, chơi game mượt cớ sao lại ko xếp trên, đây là đánh giá ở Việt Nam nhé bác, còn nước ngoài hay chỗ nào khác thì sẽ khác, người VN thích xài đồ free, dù có rẻ cỡ 5K/máy cũng sẽ chọn cái free chứ ko ai dại mà dùng cái tốn tiền dù có ngon hơn chút đỉnh, tui ở phòng net quê nên mới nghĩ thế để tiết kiệm còn các bác xì phố thì ko biết thế nào?

- ok free là nhất zậy Gcafe có free ko xem lại bản xếp hạng nha
- ai nói ccboot ko xài ổn định ? do bác ko mua bản quyền hoặc crack ko ổn nên bác nghĩ nó ko ổn, bản thân e xài crack ổn định suốt, zậy nó có free ko, bác có thề lấy tool của bác tài 016... gì đó về xài ổn định vẫn free mà
-1 bên làm ra sản phẩm để bán 1 ben làm ra để free theo bác bên nào cao hơn
- bác từng vọc CCBoot và giờ là csm boot chắc bạn tự biết cái nào thao tác nhanh gọn lẹ hơn rồi đúng ko
- về mảng Game thì mấy bác lão tiền bói chắc biết ccboot hết rồi

BảoTrangComputer

Năng động
Tại Việt Nam hiện có các phầm mềm quản lý phòng máy không ổ cứng (Bootrom) khá phổ biến là: Gcafe diskless, CSMBoot, NXD, CCBoot, ISM - Pro…Mỗi phần mềm đều có lợi thế riêng và phù hợp tùy điều kiện phòng máy.

Gcafe disklessđang thịnh hành
Gcafe diskless do công ty Garena phát hành. Giá máy chủ tham khảo 20,5 triệu đồng. Phí cài đặt khoảng 7.000 đồng/máy trạm/tháng.
Ưu điểm: Dùng trên nền tảng Windows Server nên dễ sử dụng. Trình Game Server tối ưu được cache để truyền tải trong mạng LAN với tốc độ đáp ứng cao nên các máy trạm hoàn toàn tải được các game "khủng". Danh mục game phong phú, cập nhật liên tục, có một số game ăn khách như Liên minh huyền thoại, Fifa Online 3. Có kèm theo phần mềm cập nhật game Gcafe, phần mềm tính tiền Gcafe+.
Nhược điểm: Hạn chế cấp quyền Admin cho khách hàng để vào máy chủ, chỉ ưu tiên cho những khách hàng am hiểu kỹ thuật, do vậy không chủ động việc thêm game hay xóa game mà phải thông qua kĩ thuật viên. Phần mềm đòi hỏimáy chủ cấu hình cao, nâng cấp RAM máy trạm... Máy chủ sử dụng hệ điều hành Windows Server 2008 nên gặp vấn đề bản quyền. Dịch vụ khách hàng của Garena nhiều người dùng phản ánh là chậm và bất cập.
Đánh giá sản phẩm: 4 sao
Đánh giá kinh tế: 3 sao

NXD vươn lên mạnh mẽ
NXD là phần mềm do công ty NetzoneSoft sản xuất. Giá máy chủ tham khảo là 17 triệu đồng.

Ưu điểm
:Có thể sử dụng nhiều máy chủ dự phòng, khi máy chủ chính không hoạt động thì máy chủ dự phòng có thể đảm nhận nhiệm vụ ngay lập tức. Máy chủ sử dụng hệ điều hành Linux hạn chế lây nhiễm virus. Yêu cầu cấu hình máy chủ không khắt khe vì chạy trên Linux. NXD có thể bẻ khóa (crack) nên không mất phí cài đặt. Tính đa cấu hình cao, khả dụng cho những phòng máy có nhiều cấu hình, tốc độ boot của máy trạm nhanh.

Nhược điểm
:Muốn làm chủ hệ thống NXD người dùng phải biết các lệnh cấu trúc lưu trữ của Linux. Không có phần mềm tính tiền, cũng không có phần mềm cập nhật game tự động, muốn cập nhật game phải sử dụng CSM Click của VNG. NXD hiện không có nhà phát hành chính thức tại Việt Nam, người dùng chủ yếu là tự nghiên cứu, cài đặt. Đa phần NXD ở Việt Nam đều là bẻ khóa do vậy mà không nhận được sự hỗ trợ từ nhà phát hành.

Đánh giá sản phẩm: 4 sao
Đánh giá kinh tế: 4 sao

CSMBoot hấp dẫn chủ phòng máy
CSMBoot do công ty VNG sản xuất và phát hành. Giá máy chủ tham khảo là 13,5 triệu đồng.

Ưu điểm
:Không đòi hỏi cấu hình máy chủ, máy có cấu hình thấp vẫn chạy được (SERVER G31giga, RAM2G, SSD 120G, ổ GAME 80GB, LAN 100, 20 máy trạm). Máy chủ dùng hệ điều hành Linux, Ubuntu nên miễn nhiễm với virus, khách hàng được trao toàn quyền quản lý hệ thống. Dịch vụ khách hàng của VNG được khách hàng phản ánh là tốt, có nhiều ưu đãi và được hỗ trợ nhanh chóng. Đặc biệt, miễn phí hoàn toàn cho cài đặt, sử dụng và bảo trì lại kèm theo bộ phần mềm tính tiền CSM, cập nhật game tự động CSMClick…

Nhược điểm
: Trước đây, CSM bị phản ánh là tích hợp nhiều quảng cáo, gây phiền người dùng lại không thường xuyên cập nhật phiên bản game mới. CSMBoot vẫn là sản phẩm mới nên chưa được nhiều chủ phòng máy biết đến.

Đánh giá sản phẩm: 3,5 sao
Đánh giá kinh tế: 4,5 sao

CCBootđược nhiều khách hàng chú ý
CCBoot do công ty Youngzsoft sản xuất. Giá máy chủ tham khảo là 17 triệu đồng. Phí bản quyền iSCSI Cake là 199USD, ngoài ra, phí bản quyền hàng tháng giao động từ 8-25 USD/máy trạm.

Ưu điểm
: Có thể đột phá sự hạn chế bộ nhớ trong 4G, thiết bị phần cứng khác nhau có thể sử dụng 1 Image duy nhất bởi công cụ chuyên nghiệp: PnP và CCBoot Multi Hardware Profile. Hỗ trợ đa máy chủ, đa phân đoạn mạng để thực hiện cân bằng tải và dự phòng. Máy chủ cài đặt trên Windows bình thường, có thể sử dụng làm máy tính tiền nên tiết kiệm được 1 máy.

Nhược điểm
:Phần mềm đòi hỏi máy chủ cấu hình cao.Việc triển khai cài đặt đa cấu hình cho phòng máy nhiều cấu hình khá khó, người dùng phản hồi phần mềm này chạy game chưa ổn định, không có phần mềm cập nhật game tự động. Máy chủ dùng Windows Server 2008 nên gặp vấn đề về bản quyền.

Đánh giá về sản phẩm: 2,5 sao
Đánh giá về kinh tế: 3,5 sao

ISM Pro đầy tiềm năng
ISM - Pro do công ty Hintsoft sản xuất. Giá máy chủ tham khảo là 20 triệu đồng. Phí bản quyền khoảng 2 triệu/1 license/năm.

Ưu điểm
:Cập nhật game tự động từ máy chủ trung tâm mà không cần mở băng, khách vẫn chơi game không cần phải nghỉ hay dừng do đó tiết kiệm được thời gian. Vì tích hợp tính năng bảo mật nâng cao nên hệ thống tránh được các mối hiểm họa trojan, virus. Tính năng phân loại Games theo Menu, đánh giá nhu cầu game thủ qua giao diện đồ họa thuận tiện cho cả người chơi và người quản lý.

Nhược điểm
: Phần mềm đòi hỏi máy chủ cấu hình cao. Hệ thống chậm ra bản cập nhật game. Không có các chương trình khuyến mãi thường xuyên. Hệ thống cũng khép kín, không cho người dùng có thể thao tác quyền Admin. ISM - Pro chưa được biết đến nhiều và chỉ mới tập trung triển khai ở một số tỉnh phía bắc.

Đánh giá sản phẩm: 3,5 sao
Đánh giá kinh tế: 3 sao

Bảng
thông tin 5 phần mềm Bootrom áp dụng với phòng máy có 20-30 máy trạm:

Bảng thông tin(1)

Sao SV của NXD cấu hình cao quá vậy nhỉ e đã chạy SV NXD = main giga h61 ram 8gb 2 hdd lan onbo kéo 20pc có thấy sao đâu mà trên này đưa giá trên trời quá vậy ?

NXD dùng CSM click auto update thoải mái mà trên lại ko đề cập Bác nào viết bài mà ác dữ...........

Luân Liều Lĩnh

Guest
- ok free là nhất zậy Gcafe có free ko xem lại bản xếp hạng nha
- ai nói ccboot ko xài ổn định ? do bác ko mua bản quyền hoặc crack ko ổn nên bác nghĩ nó ko ổn, bản thân e xài crack ổn định suốt, zậy nó có free ko, bác có thề lấy tool của bác tài 016... gì đó về xài ổn định vẫn free mà
-1 bên làm ra sản phẩm để bán 1 ben làm ra để free theo bác bên nào cao hơn
- bác từng vọc CCBoot và giờ là csm boot chắc bạn tự biết cái nào thao tác nhanh gọn lẹ hơn rồi đúng ko
- về mảng Game thì mấy bác lão tiền bói chắc biết ccboot hết rồi
Sản phẩm nào mà ko làm ra hả bác? Cái thằng Gcafe bác nói ai làm ra? Thằng tàu khựa làm rồi bán lại cho thằng Gcafe à? Còn CSMBoot là do đội ngũ nhân viên của VNG phát triển đấy bác ạ, made in Viet Nam nhé! Do sinh sau đẻ muộn nên cuộc thử nghiệm với thời gian dài, ban đầu là viết code pm trên Win server nhưng thấy ko ổn lắm nên đã theo lối Linux, đã thử nghiệm trên SG cả trăm phòng nay mới có bản chính thức, như thế đã đủ hiểu bộ phận VNG cho xài chùa nhưng mà ko phải hàng kém chất lượng, còn ổn định hay lỗi gì thì cái nào chả có, dùng từ từ mới cải tiến cập nhật phiên bản chỉnh sửa lỗi vì thế mới có Gcafe 2.0 rồi 2.1 bản NXD 3269, dùng hàng free mà chính hãng thì có nên ko so với cái crack ổn định?

dongthuc

Thành viên
Sản phẩm nào mà ko làm ra hả bác? Cái thằng Gcafe bác nói ai làm ra? Thằng tàu khựa làm rồi bán lại cho thằng Gcafe à? Còn CSMBoot là do đội ngũ nhân viên của VNG phát triển đấy bác ạ, made in Viet Nam nhé! Do sinh sau đẻ muộn nên cuộc thử nghiệm với thời gian dài, ban đầu là viết code pm trên Win server nhưng thấy ko ổn lắm nên đã theo lối Linux, đã thử nghiệm trên SG cả trăm phòng nay mới có bản chính thức, như thế đã đủ hiểu bộ phận VNG cho xài chùa nhưng mà ko phải hàng kém chất lượng, còn ổn định hay lỗi gì thì cái nào chả có, dùng từ từ mới cải tiến cập nhật phiên bản chỉnh sửa lỗi vì thế mới có Gcafe 2.0 rồi 2.1 bản NXD 3269, dùng hàng free mà chính hãng thì có nên ko so với cái crack ổn định?
Linux diskless free mã nguồn lâu rùi VNG chỉ lấy vê và mod lại rùi bây giờ phát hành thui chứ ko phải VNG phát triển đâu bác.Ai củng co thể làm linux diskless được cả nếu IT kha khá 1 tí.

Luân Liều Lĩnh

Guest
Linux diskless free mã nguồn lâu rùi VNG chỉ lấy vê và mod lại rùi bây giờ phát hành thui chứ ko phải VNG phát triển đâu bác.Ai củng co thể làm linux diskless được cả nếu IT kha khá 1 tí.
Linux là mã nguồn mở thì ai chả biết, vậy thì bác nói xem có cái bootrom nào do VN phát triển? VNG xây dựng đội ngũ để làm chuyện đó vậy mà bác lại nói dân IT kha khá là làm được, vậy VN chắc tràn lan bootrom giá rẻ cho xài rồi đâu để ăn hành như thế. Bác này nói như đùa

tai01686455468

Thành viên
Linux là mã nguồn mở thì ai chả biết, vậy thì bác nói xem có cái bootrom nào do VN phát triển? VNG xây dựng đội ngũ để làm chuyện đó vậy mà bác lại nói dân IT kha khá là làm được, vậy VN chắc tràn lan bootrom giá rẻ cho xài rồi đâu để ăn hành như thế. Bác này nói như đùa
-Bạn nói cũng có vài ý đúng...nhưng mình không hiểu tại sao bạn cứ cho hàng "free" là ngon và nên xài nhỉ? còn hàng crack thì không nên xài?....thực tế đã kiểm chứng....những người xài CSMboot free vẫn bị ăn hành dài dài....còn những người xài Crack CCboot (như mình nè) thì lâu nay không biết hành tỏi là cái quái gì hết(bạn nên nhớ cái tool crack của mình có thêm chức năng "ramdisk" và tự động refresh ổ game..chạy ngon và mượt hơn cả xài key bản quyền nha).....vậy theo bạn..với những người mới vào nghề thì nên xài cái nào?
- nói về chỗ mã nguồn một chút.....mình là dân lập trình chuyên nghiệp nè (có học hành bằng cấp đàng hoàng nha, có kinh nghiệm hơi bị nhiều...)....mình nói với bạn thế này....một PM nào đó nếu tự mình làm mới từ A->Z thì sau này phát triễn hoặc fix lỗi rất dễ...còn lấy mã nguồn có sẵn của người khác thì cực kỳ khó khăn....nói thật...PM do chính mình làm ra..mà nếu bỏ một thời gian lâu đụng lại vẫn gặp khó khăn tùm lum...chớ nói chi mã nguồn của người khác........vì mấy ý nói trên mình dám khẳng định với bạn VNG muốn phát triễn CSMBoot là cực kỳ khó khăn....trong khi những PM khác như CCboot thì phát triễn rất dễ dàng.....CCBoot đã đi trước và chạy xe phân khối lớn...nên chắc chắn về lâu dài càng ngày sẽ càng bỏ xa CSMBoot....bạn không tin thì cứ để thời gian sẽ trả lời.......
- Bạn phải biết là hiện giờ mình đang phát triễn một phần mềm BootRom tất cả trong một(BootRoom như CCboot, tính tiền như CSM và auto, đa năng tương tự Gcafe...)...mặc dù khả năng mình hoàn toàn có thể copy code của mấy thằng kia bỏ vào làm cái riêng của mình(làm như zậy thì chỉ 1 nốt nhạc là có cái của riêng mình rồi)...nhưng không....mình quyết định làm mới từ A->Z (bởi còn tính cái đường hậu...PM của mình chỉ bắt chước phong cách và ý tưởng của mấy thằng kia thôi....còn code thì khác hoàn toàn...thậm chí ngôn ngữ lập trình cũng khác luôn)
- theo như bạn nói ....thì chắc bạn tưởng VNG là cái gì ghê gớm lắm...đội ngũ lập trình của VNG là ghê gớm lắm.......đúng là VNG rất cố gắn và đầu tư vào mấy vấn đề đó rất tốt.......nhưng bạn có tưởng tượng sự lớn mạnh của CCBoot ở thị trường quốc tế như thế nào không?(VN chỉ là phần nhỏ nhặt...)...tại thời điểm này mà so sánh CCBoot với CSMBoot....VNG với YuongzSoft thì hơi bị khập khiễn......đến khi nào CSMBoot mà được cộng đồng quốc tế chấp nhận xài và nói là ngon thì lúc đó mới nói chuyện...(thằng CCBoot thì làm được việc này lâu rồi...)

conga

Thành viên
Đúng là ccboot làm lâu rồi nhưng từ từ rồi csmboot cũng đuổi kịp thôi, tớ có nói chuyện với mấy sếp làm cái này, mấy ổng thực sự là giỏi. Bạn không thể làm chủ code người khác nhưng mấy ổng chắc là có thể đấy. Tớ thấy chính sách của VNG không đua quốc tế lắm, chiếm lĩnh Việt Nam thôi, như cái Zalo đã đạp được Line, Kakao Talk với Viber xuống rồi mà cũng có thấy ra nược ngoài đâu.
Cái dự án bootrom bạn đang làm là làm cho đại gia nào vậy, cái này tốn nhiều thời gian công sức chắc không để chơi, nếu để phát hành thì hy vọng sẽ sớm được dùng thử :D

-Bạn nói cũng có vài ý đúng...nhưng mình không hiểu tại sao bạn cứ cho hàng "free" là ngon và nên xài nhỉ? còn hàng crack thì không nên xài?....thực tế đã kiểm chứng....những người xài CSMboot free vẫn bị ăn hành dài dài....còn những người xài Crack CCboot (như mình nè) thì lâu nay không biết hành tỏi là cái quái gì hết(bạn nên nhớ cái tool crack của mình có thêm chức năng "ramdisk" và tự động refresh ổ game..chạy ngon và mượt hơn cả xài key bản quyền nha).....vậy theo bạn..với những người mới vào nghề thì nên xài cái nào?
- nói về chỗ mã nguồn một chút.....mình là dân lập trình chuyên nghiệp nè (có học hành bằng cấp đàng hoàng nha, có kinh nghiệm hơi bị nhiều...)....mình nói với bạn thế này....một PM nào đó nếu tự mình làm mới từ A->Z thì sau này phát triễn hoặc fix lỗi rất dễ...còn lấy mã nguồn có sẵn của người khác thì cực kỳ khó khăn....nói thật...PM do chính mình làm ra..mà nếu bỏ một thời gian lâu đụng lại vẫn gặp khó khăn tùm lum...chớ nói chi mã nguồn của người khác........vì mấy ý nói trên mình dám khẳng định với bạn VNG muốn phát triễn CSMBoot là cực kỳ khó khăn....trong khi những PM khác như CCboot thì phát triễn rất dễ dàng.....CCBoot đã đi trước và chạy xe phân khối lớn...nên chắc chắn về lâu dài càng ngày sẽ càng bỏ xa CSMBoot....bạn không tin thì cứ để thời gian sẽ trả lời.......
- Bạn phải biết là hiện giờ mình đang phát triễn một phần mềm BootRom tất cả trong một(BootRoom như CCboot, tính tiền như CSM và auto, đa năng tương tự Gcafe...)...mặc dù khả năng mình hoàn toàn có thể copy code của mấy thằng kia bỏ vào làm cái riêng của mình(làm như zậy thì chỉ 1 nốt nhạc là có cái của riêng mình rồi)...nhưng không....mình quyết định làm mới từ A->Z (bởi còn tính cái đường hậu...PM của mình chỉ bắt chước phong cách và ý tưởng của mấy thằng kia thôi....còn code thì khác hoàn toàn...thậm chí ngôn ngữ lập trình cũng khác luôn)
- theo như bạn nói ....thì chắc bạn tưởng VNG là cái gì ghê gớm lắm...đội ngũ lập trình của VNG là ghê gớm lắm.......đúng là VNG rất cố gắn và đầu tư vào mấy vấn đề đó rất tốt.......nhưng bạn có tưởng tượng sự lớn mạnh của CCBoot ở thị trường quốc tế như thế nào không?(VN chỉ là phần nhỏ nhặt...)...tại thời điểm này mà so sánh CCBoot với CSMBoot....VNG với YuongzSoft thì hơi bị khập khiễn......đến khi nào CSMBoot mà được cộng đồng quốc tế chấp nhận xài và nói là ngon thì lúc đó mới nói chuyện...(thằng CCBoot thì làm được việc này lâu rồi...)

tai01686455468

Thành viên
Đúng là ccboot làm lâu rồi nhưng từ từ rồi csmboot cũng đuổi kịp thôi, tớ có nói chuyện với mấy sếp làm cái này, mấy ổng thực sự là giỏi. Bạn không thể làm chủ code người khác nhưng mấy ổng chắc là có thể đấy. Tớ thấy chính sách của VNG không đua quốc tế lắm, chiếm lĩnh Việt Nam thôi, như cái Zalo đã đạp được Line, Kakao Talk với Viber xuống rồi mà cũng có thấy ra nược ngoài đâu.
Cái dự án bootrom bạn đang làm là làm cho đại gia nào vậy, cái này tốn nhiều thời gian công sức chắc không để chơi, nếu để phát hành thì hy vọng sẽ sớm được dùng thử :D

- "tớ có nói chuyện với mấy sếp làm cái này, mấy ổng thực sự là giỏi. Bạn không thể làm chủ code người khác nhưng mấy ổng chắc là có thể đấy"...theo như mấy ý bạn nói thì quả thật bạn không biết chút gì về công nghệ lập trình phần mềm.....nếu một người, hoặc một đội ngũ nào đó thực sự giỏi thì không bao giờ đi lấy cái có sẵn của người khác về phát triễn thành cái của mình.....ai trong giới lập trình cũng biết rõ một điều là chỉnh sửa và xử lý đứa con do mình đẻ ra bao giờ cũng dễ và hiệu quả hơn là con người khác.....
- ở đây mình không chê bai, hay đã kích gì VNG...mình chỉ nói sự thật vấn đề....có thể VNG theo đường lối đánh nhanh..nên buộc phải lấy cái có sẵn cho nó nhanh...(ban đầu còn lấy code của CCBoot....nhưng hình như thấy gặm ko vô nên thôi).....nếu không theo chủ trương đánh nhanh mà vẫn thích lấy cái có sẵn của người khác thì thật là một sai lầm lớn......xin lỗi trước..mình chỉ nói sự thật...bác nào bên VNG không đồng ý thì cứ nhảy vào tranh luận cho vui.....

conga

Thành viên
Tớ cũng chỉ đứng ngoài hóng xem csmboot phát triển thế nào thôi chứ cũng không dám phán bừa vì làm sao mà biết được :D Không phát triển từ những cái có sẵn mà làm từ đâu mới là sai lầm lớn, tự làm thì dễ sửa thật nhưng hiệu quả hơn thì không có chắc à. Mà đó cũng là tinh thần của mã nguồn mở, không phải chỉ free cho dùng mà còn mở mã để ai cũng có thể kiểm tra, chỉnh sửa theo ý muốn.

Còn chuyện code thì bác thấy khó phát triển code người khác thôi chứ đâu phải ai cũng như bác. Tớ nghĩ là dân chuyên nghiệp thì đọc code như đọc chữ, kiểu Neo trong phim Ma Trận ý :D nên code ai viết chả như nhau. Cái gì cũng đòi tự viết thì tốn người và thời gian không cần thiết. À mà ở trên bác nói là bác cũng chuyên nghiệp học hành đàng hoàng và đang làm bootrom siêu tổng hợp kia, bác ước chừng là tốn bao nhiêu người làm trong bao lâu để ra 1 bản chạy phòng máy được ?

- "tớ có nói chuyện với mấy sếp làm cái này, mấy ổng thực sự là giỏi. Bạn không thể làm chủ code người khác nhưng mấy ổng chắc là có thể đấy"...theo như mấy ý bạn nói thì quả thật bạn không biết chút gì về công nghệ lập trình phần mềm.....nếu một người, hoặc một đội ngũ nào đó thực sự giỏi thì không bao giờ đi lấy cái có sẵn của người khác về phát triễn thành cái của mình.....ai trong giới lập trình cũng biết rõ một điều là chỉnh sửa và xử lý đứa con do mình đẻ ra bao giờ cũng dễ và hiệu quả hơn là con người khác.....
- ở đây mình không chê bai, hay đã kích gì VNG...mình chỉ nói sự thật vấn đề....có thể VNG theo đường lối đánh nhanh..nên buộc phải lấy cái có sẵn cho nó nhanh...(ban đầu còn lấy code của CCBoot....nhưng hình như thấy gặm ko vô nên thôi).....nếu không theo chủ trương đánh nhanh mà vẫn thích lấy cái có sẵn của người khác thì thật là một sai lầm lớn......xin lỗi trước..mình chỉ nói sự thật...bác nào bên VNG không đồng ý thì cứ nhảy vào tranh luận cho vui.....

tai01686455468

Thành viên
Tớ cũng chỉ đứng ngoài hóng xem csmboot phát triển thế nào thôi chứ cũng không dám phán bừa vì làm sao mà biết được :D Không phát triển từ những cái có sẵn mà làm từ đâu mới là sai lầm lớn, tự làm thì dễ sửa thật nhưng hiệu quả hơn thì không có chắc à. Mà đó cũng là tinh thần của mã nguồn mở, không phải chỉ free cho dùng mà còn mở mã để ai cũng có thể kiểm tra, chỉnh sửa theo ý muốn.

Còn chuyện code thì bác thấy khó phát triển code người khác thôi chứ đâu phải ai cũng như bác. Tớ nghĩ là dân chuyên nghiệp thì đọc code như đọc chữ, kiểu Neo trong phim Ma Trận ý :D nên code ai viết chả như nhau. Cái gì cũng đòi tự viết thì tốn người và thời gian không cần thiết. À mà ở trên bác nói là bác cũng chuyên nghiệp học hành đàng hoàng và đang làm bootrom siêu tổng hợp kia, bác ước chừng là tốn bao nhiêu người làm trong bao lâu để ra 1 bản chạy phòng máy được ?
"Tớ nghĩ là dân chuyên nghiệp thì đọc code như đọc chữ, kiểu Neo trong phim Ma Trận ý :D nên code ai viết chả như nhau".......càng nói thấy bạn càng quá pro về khoản lập trình phần mềm........:)).....code nó là chữ chớ là cái gì...ai mà chẵn đọc được(mấy em nhỏ học mẫu giáo còn đọc được nữa là...).....quan trọng đọc xong có hiểu không? có chỉnh sửa theo yêu cầu được hay không mới là chuyện để nói......chỉ đơn giãn thế này thôi nhé: lập trình tính tổng 1 + 1 = ? đã có tới 1001 ngôn ngữ lập trình, có tới 1001 cách lập trình......có người lập trình chỉ 1 dòng code là xong, có người lập trình tới 1001 dòng code mới xong.....thế thì bạn nói "code ai viết chả như nhau" có đúng chưa nè.......
thôi đơn giãn ví dụ thế này nhé: PM bootroom do mình tự làm.....muốn chạy trên linux thì chạy, muốn chạy trên windown thì chạy..rất đơn giãn..........còn cái CSMboot của VNG...bữa nào bạn gặp mấy sếp bên đó bảo "anh ơi, em kết cái CSMboot lắm...mà em hông có biết xài linux..anh làm cho nó chạy trên windown dùm em cái.." xem mấy sếp nói thế nào nhé....

nói thật lấy cái có sẵn rồi chỉnh lại chút rùi chạy....thì 1 mình mình làm vài ba ngày là chạy được rùi (chỉ chạy được..còn ngon hay không thì chưa biết nha)..không cần quá nhiều người..quá nhiều thời gian đâu bạn....cụ thể thế này nhé: mình làm 1 file exe (dung lượng chưa tới 1MB) sử dụng image VHD có sẵn của CCBoot luôn....khởi động không ổ cứng vào win...chát chít, nghe nhạc, xem phim ngon lành...chỉ trong vòng vài nốt nhạc..(đây là phong cách đơn giãn, gọn gàng của CCBoot đó bạn)

sars113

Thành viên
Em đang nghe các anh tranh luận, em chẳng phê phán gì! Nhưng em là người mới CẦN hiểu thêm nhiều điều. Tranh luận thì tốt nhưng đừng để mất hòa khí rồi chửi nhau em đảm bảo các anh là em xem từ đầu đến cuối cái bài viết này! Em ủng hộ!

tai01686455468

Thành viên
Em đang nghe các anh tranh luận, em chẳng phê phán gì! Nhưng em là người mới CẦN hiểu thêm nhiều điều. Tranh luận thì tốt nhưng đừng để mất hòa khí rồi chửi nhau em đảm bảo các anh là em xem từ đầu đến cuối cái bài viết này! Em ủng hộ!
ok..hoan nghênh tinh thần lạc quan của bạn..:D..về mấy cái PM bootroom hiện nay thì theo mình chẵn có cái nào gọi là hơn cái nào được....cái nào cũng có ưu thế riêng.....mình chỉ không thích những người nói , quảng cáo, PR quá lố..không đúng sự thật......chẵn hạn có bài viết bảo CSMBoot chạy mạng 100Mbit kéo 20 máy rất mượt....vãi cả hồn.....thật tình CSMBoot có thánh cỡ nào cũng đâu có làm cho cái card mạng 100Mb chạy bằng cái card 1Gb được.....ở đây toàn là chủ phòng nét....AE nào đang chạy bootroom mạng 1Gb về làm thí nghiệm này thử nha: mổ cáp mạng của máy con nào đó...bên trong có 8 sợi nhỏ...cắt bỏ đi 1 sợi bất kỳ...lúc này thì chắc chắn máy đó chỉ chạy được tốc độ 100Mb...rồi theo dõi mấy bạn game thủ chơi cái máy đó có ý kiến gì không nhé......đảm bảo là nó chửi cái máy như con...nói máy cùi ..máy lag..đủ kiểu.....vậy mà ở đây bảo CSMBoot chạy mạng 100Mb (cả cái Switch cũng 100Mb nữa mới ghê chớ)...chạy 20 máy ngon, ngọt.....

pato

Thành viên
Quánh cái giá như chủ thớt cũng đúng khoảng 90% rồi, có trách là bài viết của người ta ổng làm như của ổng. Dùng CSMBoot thì yên tâm rồi, dùng nguyên bộ, độ mượt khi chơi game khác hẳn các phần khác. Tui đã dùng qua Gcafe, NXD, đang dùng CSMboot nên cũng biết chút chút. Dùng Server NXD xài tính tiền và cập nhật game của CSM thì cũng giống như thầy tu mà đi ăn thịt chó thôi, trớt quớt, nó khựng khựng, mở máy lúc nhanh lúc chậm, vào màn hình chờ thì có khi lỗi, ôi đủ thứ hết....Nhưng từ khi có CSM thì khác hẳn, dùng cũng ngon, mà có cái nhượt điểm là dùng window7 32bit và chưa có điểm hồi phục img. Chuyển qua ông nội Gcafe thì thôi rồi mua bản quyền 6 tháng mà 3 tháng tui gỡ ra rồi...Chán như con gián chui vô hán.....nói vậy bà con tự hiểu nha...........danh tiếng thằng Gcafe mạnh cỡ nào, ngta làm dàn máy có 20 con mà đưa ra cấu hình như phim 20tr. Toàn kỹ sư kiến trúc sư chuyên ngành đồ họa, thợ vẽ
Theo như bác này thì CSMboot tuy chưa có bản chính thức mà quá ngon cho mọi lựa chọn. Chắc khi có bản chuẩn nó sẽ là bá đạo.
Chắc chắn phải bỏ NXD thôi vì trước giờ chạy NXD không à, nghĩ lại thấy mình quá lạc hậu :(

conga

Thành viên
quan trọng đọc xong có hiểu không? có chỉnh sửa theo yêu cầu được hay không mới là chuyện để nói......chỉ đơn giãn thế này thôi nhé: lập trình tính tổng 1 + 1 = ? đã có tới 1001 ngôn ngữ lập trình, có tới 1001 cách lập trình......có người lập trình chỉ 1 dòng code là xong, có người lập trình tới 1001 dòng code mới xong.....thế thì bạn nói "code ai viết chả như nhau" có đúng chưa nè.......

Bác hiểu nhầm câu "code ai viết chả như nhau" rồi, cái đó muốn nói là việc hiểu 1 đoạn code nhất định không phụ thuộc chuyện ai viết ra nó. Đơn giản hóa là thế này:
- Học lớp 1 : cô giáo viết 1 + 1 = 2, ai cũng hiểu, cô gọi học sinh lên bảng viết lại dòng đó thì mọi người cũng vẫn hiểu thôi
- Học lớp 3: cô viết (1 + 3) * 2 = 8, các cháu lớp 1 chả ai hiểu, không dám chỉnh sửa gì, nhưng các cháu lớp 3 thì hiểu tốt, lại còn khai triển thành 1 * 2 + 3 * 2 = 8 vẫn đúng. Nhưng chuyện cái dòng đó do ai viết (cô giáo, SGK, hay 1 bạn lên bảng viết) đâu quan trọng phải không bác.
Cái tớ muốn nói là trình độ khác nhau nhìn cùng nội dung sẽ thấy khác nhau, bác phán là mấy ổng khó sửa lắm, không phát triển được đâu e là hơi võ đoán.

Chuyện chạy trên linux hay windows thì tớ cũng không biết nhưng bác làm nó chạy được cả 2 thì tốt quá. Nhưng windows chả có lợi ích gì, xưa giờ dùng linux làm mấy chủ vẫn mang lại hiệu năng cao hơn windows, mà dùng chuột trỏ trỏ bấm bấm có khác gì nhau đâu mà cần phải "biết", còn nếu đã em yêu khoa học thì sá gì :D

dackhiem

Thành viên
Tôi thì không biết tí gì về it cả, mà chỉ biết so sánh trên thực tế các chủ nét đang sử dụng máy chủ bootrom của gcafe và của csm và cả ccboot nữa.Khu vực mà tôi được biết khoảng 30 dàn máy thì chỉ có 2 dàn máy chạy csm còn lại là chạy gcafe. vẫn biết là gcafe hàng tháng vẫn phải đóng phí 7k/máy/tháng + sự chảnh của kỹ thuật gcafe . nhưng mấy ai muốn chuyển sang csm vẫn biết rằng chuyển qua csm đựợc tặng 2triệu tiền mặt+fee về mọi mặt+ đội ngũ kỹ thuật rất nhiệt tình(đừng so sánh về x2ip nhé vì csm cũng có mà). tôi cũng như mấy bạn nét đã dùng linux rồi nhé,phải nói là dùng linux nhẹ hơn gcafe rất nhiều. nhưng dùng được vài bữa lại phải chuyển sang gcafe .Các bạn kỹ thuật của vinagame ơi đừng nói là các chủ nét không biết gì`về it nên không sử dụng csm nhé.ít nhiều họ cũng là nhà kinh doanh nho nhỏ.

Luân Liều Lĩnh

Guest
Tôi thì không biết tí gì về it cả, mà chỉ biết so sánh trên thực tế các chủ nét đang sử dụng máy chủ bootrom của gcafe và của csm và cả ccboot nữa.Khu vực mà tôi được biết khoảng 30 dàn máy thì chỉ có 2 dàn máy chạy csm còn lại là chạy gcafe. vẫn biết là gcafe hàng tháng vẫn phải đóng phí 7k/máy/tháng + sự chảnh của kỹ thuật gcafe . nhưng mấy ai muốn chuyển sang csm vẫn biết rằng chuyển qua csm đựợc tặng 2triệu tiền mặt+fee về mọi mặt+ đội ngũ kỹ thuật rất nhiệt tình(đừng so sánh về x2ip nhé vì csm cũng có mà). tôi cũng như mấy bạn nét đã dùng linux rồi nhé,phải nói là dùng linux nhẹ hơn gcafe rất nhiều. nhưng dùng được vài bữa lại phải chuyển sang gcafe .Các bạn kỹ thuật của vinagame ơi đừng nói là các chủ nét không biết gì`về it nên không sử dụng csm nhé.ít nhiều họ cũng là nhà kinh doanh nho nhỏ.
Nói nhỏ cho bác biết là 2 phòng nét nhà mình toàn tự cài CSMBoot và tự làm image, thế mới ổn định được, CSM có đội ngũ cài đặt và đến cài rất nhanh, nhiệt tình nhưng vì công việc quá tải không thể nào bao quát hết nên mình tự xử cho riêng mình thế tốt hơn nhiều, mình tự làm và tự theo dõi tính ổn định, từ đó mới tìm nguyên nhân, nhưng chủ yếu là do bản ghost image của mình thôi

Luân Liều Lĩnh

Guest
Theo như bác này thì CSMboot tuy chưa có bản chính thức mà quá ngon cho mọi lựa chọn. Chắc khi có bản chuẩn nó sẽ là bá đạo.
Chắc chắn phải bỏ NXD thôi vì trước giờ chạy NXD không à, nghĩ lại thấy mình quá lạc hậu :(
tui đang đã dùng qua Linux NXD chưa dùng CCBoot nên không dám chê nó, nhưng tui thấy như thế nào thì nói như thế đó thôi, tính ổn định thì cũng tương đối, lỗi thì vẫn có nhưng không ảnh hưởng nhiều đang chờ vá lỗi. Còn bản chính thức thì như thế nào chưa ra sao biết, bác đừng nên chê hàng Việt như thế, hàng tàu đã dùng thì có nghìn con virus theo sau chẳng tốt lành gì đâu

Luân Liều Lĩnh

Guest
Bác này "tai01686455468" nói như thể hiểu biết cao minh. Tui thì không biết viết code gì cả, tui dùng rồi tui cho ý kiến thôi, bác nên nhớ rằng người Việt Nam dùng hàng Việt Nam bao giờ vẫn tốt nhé! Tui thật sự chưa dùng đến CCBoot tui đâu dám phê phán gì nó đâu chỉ có cái crack nó thôi mà tui bị dính virus thì tui chả ham hố gì cả. Còn bác mà viết code cho sản phẩm Bootrom thì khi nào xong nhớ cho bản demo cài đặt phòng máy làm thí điểm chơi nha! À mà khi nào tui dẹp tiệm thì cài chơi chứ ăn hành hoài đóng cửa luôn...... Cái thằng Gcafe boot ngon đấy bác ạ nhưng bác có biết đâu trong cái sản phẩm ấy bác cần phải có cấu hình ngon mới dùng được, cần thiết tui cho số đt kỹ thuật bên nó đã đầu quân cho CSM nói chuyện chơi. Tất cả các phần mềm bootrom ở nước ngoài tui ko nói đến mà tui đang nói là phần mềm của người ta có bản quyền ăn cắp về crack xài, ko nói thì thôi chớ nói ra thì ai crack dám đứng ra vỗ ngực nói tui crack phần mềm đó cho mấy ông dùng, dám ko? có ở tù ko ta? Tui ko đề cao sản phẩm free mà nói sản phẩm bootrom bản quyền bèo mà nói đúng sự thật thằng Gcafe và mấy pm crack thôi, thằng nào nói CCBoot bản quyền hay NXD bản quyền ko dùng ngon, mà có ai dùng chưa làm sao biết được mấy cha toàn dùng bản crack

Top Bottom