Có gì mới?

Bác nào đang dùng boot rom vào giúp em

net136ln

Thành viên
Tình hình là nhà em đang dùng ổ cứng các bác ạ giờ em muốn lên boot rom mà thấy lo lắm ạ vì dàn máy của em nó dùng 2 loại main ,chip khác nhau các bác ạ vậy cho em hỏi giờ e muốn lên boot thì chỉ việc bỏ ổ cứng ra rồi bấm dây mạng lại là được hay cần mua thêm gì không ạ? Bác nào rành chỉ em với vì em mới chuẩn bị lên boot nên các bác cứ góp ý thoải mái ạ gạch đá e nhận hết ạ

neski

zero.theworkpc.com
Ý kiến cá nhân em về vấn đề cpu, card, main khác nhau k quan trọng lắm (trừ khi có quá nhiều loại) nhưng main bác phải hỗ trợ lan 1gb, Swicth 1gb... Nếu xài bootrom khuyên bác dùng gcafe (của VNG hay Hòa Bình em nghĩ k quan trọng lắm), đừng dùng CSM BOOT dùng ít pc khả năng ok nhưng tầm 20pc là có hành đấy.

đầu tiên bác phải xem mình đủ điều kiện dưới đây chưa
tiền ráp 1 Sever trên 8tr
mạng chuẩn 1G chưa nếu chưa phải nâng hệ thống dây mạng loại tốt nếu dây mạng nhà củ rồi khuyên bạn bỏ hết mua dây mạng mới bấm đầu mạng loại tốt
máy trạm ram phải từ 4G trở lên
Mianboad máy trạm phải có công nghệ bootrom từ H61 trở lên là có hết rồi nếu củ hơn thì mua card lan rời có bootrom VD TP-Link 3269+chipboot room.

Ý kiến cá nhân em về vấn đề cpu, card, main khác nhau k quan trọng lắm (trừ khi có quá nhiều loại) nhưng main bác phải hỗ trợ lan 1gb, Swicth 1gb... Nếu xài bootrom khuyên bác dùng gcafe (của VNG hay Hòa Bình em nghĩ k quan trọng lắm), đừng dùng CSM BOOT dùng ít pc khả năng ok nhưng tầm 20pc là có hành đấy.
mình xài csmboot 2.1.5 quản lý 60 pc đây chả thấy hành ngò gì cả.

net136ln

Thành viên
Bỏ ổ cứng và mua thêm một cái máy server mới đủ sức cân với nguyên dàn net của bác. 2 loại man và 2 loại chip đều chơi dc hết nhé bác.
Tạm thời e chỉ biết nhiêu đó. Để cho các bác sau thêm tiếp ạ
mạng chuẩn 1G chưa nếu chưa phải nâng hệ thống dây mạng loại tốt nếu dây mạng nhà củ rồi khuyên bạn bỏ hết mua dây mạng mới bấm đầu mạng loại tốt
Mianboad máy trạm phải có công nghệ bootrom từ H61 trở lên là có hết rồi nếu củ hơn thì mua card lan rời có bootrom VD TP-Link 3269+chipboot room.
vâng cảm ơn bác ạ

Tr.Điệp

Năng động
Tình hình là nhà em đang dùng ổ cứng các bác ạ giờ em muốn lên boot rom mà thấy lo lắm ạ vì dàn máy của em nó dùng 2 loại main ,chip khác nhau các bác ạ vậy cho em hỏi giờ e muốn lên boot thì chỉ việc bỏ ổ cứng ra rồi bấm dây mạng lại là được hay cần mua thêm gì không ạ? Bác nào rành chỉ em với vì em mới chuẩn bị lên boot nên các bác cứ góp ý thoải mái ạ gạch đá e nhận hết ạ
Nói dõ cấu hình dàn nhà cậu. và bây giờ việc đầu tiên mua 1 server boot. cấu hình tùy vào loại bootroom muốn sử dụng và lượng máy clien là bao nhiu và số tiền cậu có. khi đã có server việc đòi hỏi tiếp theo switch yêu cầu cổng tích hợp đủ 1gb đầu mạng Rj45 bấm chuẩn 1gb. khi đã có đủ là đến bước cài đặt thiết lập cho nó. còn hiệu quả và ổn định theo cá nhân mình thì bootroom ổn định và hiệu quả hơn HDD rất nhìu. chính anh em trên 4room đã từng dạy bảo mình về việc đó. còn ở cậu thì hãy cứ để cậu cảm nhận đi. chúc mọi điều xuôn xẻ đến với cậu :v nói thêm 1 chút còn cấu hình main thì mình nghĩ 2 cấu hình không thành vấn đề vì trên 4room đã có anh em đến 5 cấu hình khác nhau còn OK, quan trọng là tay nghề người cài bootroom cho cậu ý

net136ln

Thành viên
Bỏ ổ cứng và mua thêm một cái máy server mới đủ sức cân với nguyên dàn net của bác. 2 loại man và 2 loại chip đều chơi dc hết nhé bác.
Tạm thời e chỉ biết nhiêu đó. Để cho các bác sau thêm tiếp ạ
chỗ em là ở quê với lại e mua cái cấu hình bên dưới cách đây 2 năm rồi nên còn cùi lắm giờ cho em hỏi cái mainboad bê dưới có boot dc không ạ hay phải mua card lan rời có boottrom

Attachments

64,6 KB · Đã xem: 268

Tr.Điệp

Năng động
chỗ em là ở quê với lại e mua cái cấu hình bên dưới cách đây 2 năm rồi nên còn cùi lắm giờ cho em hỏi cái mainboad bê dưới có boot dc không ạ hay phải mua card lan rời có boottrom
Con main đó boot được bạn nhé! quan trọng là cái main thứ 2 thế nào còn main như cậu nói cũng boot đủ 1GB mà

( Manufacture (Hãng sản xuất) INTEL
Socket Intel Socket 775
Form Factor MicroATX (uATX)
Chipset Intel Q35 / ICH9DO
CPU Support (Loại CPU hỗ trợ) (1) • Intel Pentium D
• Intel Celeron
• Intel Core 2 Duo
• Intel Core 2 Quad
Front Side Bus (FSB) • 800MHz (1600 MT/s)
• 1066Mhz
• 1333Mhz
Memory Slot (Số khe cắm ram) 4
Max Memory Support (Gb) 8
Memory Type (Loại Ram sử dụng) DDR2
Memory Bus • 667Mhz
• 800Mhz
Internal I/O Connectors (Các kết nối bên trong) • USB 2.0 connectors
• SATA connectors
• Fan connectors
• 24-pin ATX Power connector
• 4-pin ATX 12v Power connector
• System panel connector
• IDE
• Speaker
• S/P DIF input/output pin header
Back Panel I/O Ports (Cổng kết nối phía sau) • LAN (RJ45) port
• USB 2.0/1.1 ports
• IEEE 1394a port
• PS/2 port
• LPT / Parallel port
• Audio I/O
• VGA onboard (D-sub)
Expansion Slot (Khe mở rộng) • PCI
• PCI Express x1
• PCI Express x16 (x1)
Other Supports (Công nghệ hỗ trợ khác) • -
Other Features (Tính năng khác) Intel Graphics Media Accelerator 3100

RealTek ALC

10/100/1000 Mbit )

net136ln

Thành viên
Con main đó boot được bạn nhé! quan trọng là cái main thứ 2 thế nào còn main như cậu nói cũng boot đủ 1GB mà

( Manufacture (Hãng sản xuất) INTEL
Socket Intel Socket 775
Form Factor MicroATX (uATX)
Chipset Intel Q35 / ICH9DO
CPU Support (Loại CPU hỗ trợ) (1) • Intel Pentium D
• Intel Celeron
• Intel Core 2 Duo
• Intel Core 2 Quad
Front Side Bus (FSB) • 800MHz (1600 MT/s)
• 1066Mhz
• 1333Mhz
Memory Slot (Số khe cắm ram) 4
Max Memory Support (Gb) 8
Memory Type (Loại Ram sử dụng) DDR2
Memory Bus • 667Mhz
• 800Mhz
Internal I/O Connectors (Các kết nối bên trong) • USB 2.0 connectors
• SATA connectors
• Fan connectors
• 24-pin ATX Power connector
• 4-pin ATX 12v Power connector