Có gì mới?

Thăm dò hỏi về tụ bù tiết kiệm điện ICEVN

kynguyen

Năng động
Gần đây có mấy ông quảng cáo xuống phogn net mình quảng cáo mấy cái tụ bù tiết kiệm điện nói là giàm ít nhất 500k 1 tháng mà giá no chỉ có 500k 1 tụ , có bác nào xài phòng net mà dùng n1o ko vậy có hiệu quả ko vậy mong chỉ giáo ^^

Attachments

66,1 KB · Đã xem: 372
Gần đây có mấy ông quảng cáo xuống phogn net mình quảng cáo mấy cái tụ bù tiết kiệm điện nói là giàm ít nhất 500k 1 tháng mà giá no chỉ có 500k 1 tụ , có bác nào xài phòng net mà dùng n1o ko vậy có hiệu quả ko vậy mong chỉ giáo ^^
tiếp kiệm được 500k tiền điện chưa thì chưa chắc
nhưng bác mua 1 thứ ko rõ nguồn góc, xuất xứ, chưa chắc có hiệu quả hay chưa mà làm hõng linh kiện của mình
và người bán có được 500k
bán mà đi chào hàng ko có cửa hàng rõ ràng xuất xứ :D

MtkSang

Thành viên
Sao các bác này ở quê mới lên thì phải, nó tốn tiền mà tốn điện nữa

netbjn

Thành viên
tiết kiệm điện dc nhe bạn nhưng không đáng kể nhưng sẽ ảnh hưởng tới linh kiện

Skylake

Thành viên
Tụ bù chỉ dùng để điều chỉnh Cos Φ, khi phụ tải là cuộn dây, động cơ... thì cần có tụ bù để điều chỉnh Cos Φ.
Nếu sử dụng điện nhiều, điện lực lắp đồng hồ điện tử 3 pha thì cần hệ thống tụ bù để Cos Φ không thấp hơn 0.9. Nếu thấp hơn sẽ bị phạt.
Bản thân tụ bù cũng có nội trở nên khi đấu vào lưới điện thì nó cũng trở thành thiết bị tiêu thụ điện.

kynguyen

Năng động
Sao các bác này ở quê mới lên thì phải, nó tốn tiền mà tốn điện nữa
ở quê ko bik thì ko được hỏi à, người nah 2que6 ko biết thì hỏi vì ko rành về điện , còn dân thành phố ko thích thì đừng trả lời nói cạnh khóe chi zậy

mai huy

Năng động
định luật bảo toàn và chuyển hóa năng lượng không có chuyện năng lượng bị xài đi mà tự bù lại được, tất cả đều chuyển sang dạng khác hết, mà điện thì không thể chuyển thành điện lại được. Vậy tự hiểu nhé.

Chỉnh sửa cuối:

doanngoc1080

Thành viên
định luật bảo toàn và chuyển hóa năng lượng không có chuyện năng lượng bị xài đi mà tự bù lại được, tất cả đều chuyển sang dạng khác hết, mà điện thì không thể chuyển thành điện lại được. Vậy tự hiểu nhé.[/QU
thấy điện lực lắp tụ bù trên đường dây để giảm tiêu hao điện năng nhưng không biết hộ gia đình có lắp được ko không thấy điện lực khuyến khích sử sụng tụ bù mà chỉ thấy điện lực khuyến khích dùng các thiết bị tiết kiệm năng lượng
Lắp tủ tụ bù có tác dụng gì

• Cải thiện, nâng cao hệ số công suất.
  • Giảm tổn thất điện năng.
  • Làm nhẹ tải máy biến áp.
  • Khắc phục tình trạng sụt áp.
  • Thiết bị điện không cần định mức dư thừa.
  • Không bị phạt công suất vô công.

Chỉnh sửa cuối:

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Lắp tủ tụ bù có tác dụng gì

• Cải thiện, nâng cao hệ số công suất.
  • Giảm tổn thất điện năng.
  • Làm nhẹ tải máy biến áp.
  • Khắc phục tình trạng sụt áp.
  • Thiết bị điện không cần định mức dư thừa.
  • Không bị phạt công suất vô công.
Thông thường các phân xưởng, nhà máy, xí nghiệp, cơ sở sản xuất mà ở đó sử dụng "tải cảm" gây ra cos Phi thấp nên bị điện lực phạt công suất vô công Q. (Máy biến áp điện lực truyền cả P và Q). Để bù lại Q này người ta lắp tụ bù công suất bù lại phần Q đã tiêu thụ. Thường người ta cài đặt cos Phi >= 0,85. Về bản chất tụ bù "không tiết kiệm điện", tụ bù có nội trở nên cũng là thiết bị tiêu thụ điện, nếu cài đặt sai bù quá Q sẽ gây quá áp, tăng dòng tải -->tốn điện, có hại cho tải.
Còn bác chủ top xài cái đó cho phòng net thì KHÔNG CÓ TÁC DỤNG nhé.

Top Bottom