Có gì mới?

Hỏi Có nên lên win 10 hay trung thành với win 7

nguyenngocha

Thành viên
Hiện tại window 10 cũng khá ổn định mà dàn máy nhỏ nhà mình đang dùng window 7, mình tính lên win 10 cho quan nét nhỏ từ khi mới ra khoảng 1 tháng nhưng lúc đó chỉ có bootroom nxd mới up lên được mà phải mua bản quyền nên mình cũng chưa dám up! giờ gcafe có bản update mới có thể lên window 10 nên mình muốn hỏi các cao tăng đắc đạo trong CPN và mọi người mình có nên up lên để cho khách thử cảm giác mới hay vẫn dùng window 7 như cũ :). Nếu up thì nên dùng ssd cho từng máy và dùng ổ game từ server hay dùng image up cho tất cả! à cấu hình của mình thì i3 6100 ram 8gb vga 750ti. Mong các bác tư vấn nhiệt tình. thanks all các bác!

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục
+Em thì win nào cũng được miễn sao ổn định lúc nào cũng full {59}
+Win 7 hiện nhiều người xài dính lỗi gì lên 4rum anh em hỗ trợ kể cả kỹ thuật của nhà cung cấp xử lý vẫn lẹ hơn
+Nếu lên lúc này có lẽ nên chọn phương án dùng 2 win song song nếu dính lỗi fix không kịp thì chuyển cho lẹ
Tuy nhiên lên win 10 sẽ là xu hướng nếu có dịp em cũng lên :D

Chỉnh sửa cuối:

vanhocdoan

Thành viên
Hiện tại window 10 cũng khá ổn định mà dàn máy nhỏ nhà mình đang dùng window 7, mình tính lên win 10 cho quan nét nhỏ từ khi mới ra khoảng 1 tháng nhưng lúc đó chỉ có bootroom nxd mới up lên được mà phải mua bản quyền nên mình cũng chưa dám up! giờ gcafe có bản update mới có thể lên window 10 nên mình muốn hỏi các cao tăng đắc đạo trong CPN và mọi người mình có nên up lên để cho khách thử cảm giác mới hay vẫn dùng window 7 như cũ :). Nếu up thì nên dùng ssd cho từng máy và dùng ổ game từ server hay dùng image up cho tất cả! à cấu hình của mình thì i3 6100 ram 8gb vga 750ti. Mong các bác tư vấn nhiệt tình. thanks all các bác!
Cái nào ra sau đa phần đều tốt hơn cái cũ " Dĩ nhiên vẫn có ngoại lệ nhưng ở đây không bàn đến". Việc Win10 thay thế Win7 chỉ là vấn đề thời gian . Win10 tốn khá nhiều ram so với Win7 nếu cấu hình máy Ram dừng lại ở mức =< 4G thì cứ Win 7 mà tán . Với phòng máy cấu hình cao như H110 Ram >= 6G thì lựa chọn Win10 là tối ưu nhất " Khai thác tối đa hiệu năng phần cứng" ( Tuy nhiên còn vài yếu tố phần mềm Bootrom có hổ trợ không như CSMBoot hiện tại thì bó tay rồi )
- Một ngày đẹp trời nào đó bảng quyền Win bị làm căng lên dù có muốn Win10 thì cũng phải dùng Win 7 thậm chí XP . Còn việc dùng SSD cho từng máy để cài Win thì việc này không cần thiết lắm đâu Win10 dung lượng có lớn hơn Win7 nhưng cũng không quá nhiều đâu . Việc này kiên quan đến kĩ thuật có tay nghề chút Bootrom Win10 cũng nhanh vù vù thui .

Chỉnh sửa cuối:

zbiffz

Năng động
nhìn cấu hình bác e thèm quá bác ạ :D
win nào cũng dc. khách k phàn nàn gì ok :)

hjep

Moderator
Cấu hình nhà bác khủng quá rồi lên w10 thôi gcafe' cũng được, g-vng v9 cũng được tùy bác. Lên w10 chơi fifa không còn bị cà tưng nữa đâu bác, e nói thật đấy, chắc tại w10 hổ trợ dx 12.0 nên nó mượt hơn w7 nhiều ( ý kiến cá nhân) :D

ngdcnam

Năng động
Nếu xét tổng thể thì nên lên windows 10, riêng về sự tương thích các ứng dụng thì windows 7,cá nhân thì mấy phòng máy của tôi chưa thấy game online hay offline nào không chạy được windows 10. Cấu hình bác thì nên lên windows 10, nếu người biết tự cài windows 10, tự làm image windows 10 , tự tinh chỉnh chỉ cho net game khi boot đến màn hình chờ soft tính tiền(từ 8-15s) thì nó chiếm tổng ram hệ thống khoảng 560M chỉ ngang windows 7.

Còn nhờ kỹ thuật bên ngoài thì họ cứ ghost server,add image làm sẵn,...tinh chỉnh theo " công thức" chứ không tùy biến gì cả. Chắc sợ bị hành.

Để tránh hiện tượng nhận dạng và cài lại driver làm boot chậm.Nếu phòng net cỡ 20 loại mainboard, 10 loại VGA thì dùng ccboot. Phòng net 10 loại main, 5 loại VGA thì dùng NXD. Phòng net 2 loại main ,1 loại VGA thì dùng icafe 9 ( crack hay của VNG gì cũng được)

Đặt biệt windows 10 không bị hiện tượng xung đột VGA, nên boot rồi thì không có chuyện bị dump. Do khi boot nó check và nhận dạng để cài lại driver VGA, audio. Nhưng đây là là điểm yếu khi boot rất chậm nếu phòng máy nhiều loại main và VGA.

Chỉnh sửa cuối:

Top Bottom