Có gì mới?

Hỏi Đi thêm 1 dây lan nối switch

Phòng nét có 60 máy trạm
1 switch Gigabit tổng 16 lổ nối cho 3 switch khác cho 3 dãy bấm cáp chéo
vấn đề là từ switch tổng nối thêm có 3 switch đó thêm 3 sợi lan nữa đi song song cáp chéo thì ko được
có cách nào nối thêm không các bạn

netloctien

Năng động
cái này không chắc lắm nhưng theo mình biết thì chỉ có smart switch mới giải quyêt được vấn đề của bạn :D

kenny74can

Thành viên
Phòng nét có 60 máy trạm
vấn đề là từ switch tổng nối thêm có 3 switch đó thêm 3 sợi lan nữa đi song song cáp chéo thì ko được
Không biết bạn muốn vậy với mục đích gì? Theo mình đoán bạn muốn tăng băng thông nối giữa 2 switch? Đối với switch thì không có khái niệm băng thông khi nối switch-switch. Nó chỉ có khái niệm stackable và non-stackable.

Mt.Gov

Thành viên
Phòng nét có 60 máy trạm
đọc đi đọc lại mà không hiểu nhằm mục đích gì và làm thế để làm gì?

Không biết bạn muốn vậy với mục đích gì? Theo mình đoán bạn muốn tăng băng thông nối giữa 2 switch? Đối với switch thì không có khái niệm băng thông khi nối switch-switch. Nó chỉ có khái niệm stackable và non-stackable.
à mình hỏi để biết thôi vì thấy trên mạng cái sơ đồ lan bootrom làm như zậy :D

Attachments

189,1 KB · Đã xem: 347

namtz

Moderator
dùng smart swich mới link 2 cổng lan lại được hoặc bạn dùng 6 card lan cho server chia đều 3 dãy mỗi dãy chạy 2 card

kenny74can

Thành viên
à mình hỏi để biết thôi vì thấy trên mạng cái sơ đồ lan bootrom làm như zậy :D
Do không có mô tả kèm theo hình nên mình đoán là nó cấu hình VLAN. Theo hình đính kèm của bạn thì nó tương đương với cắm 8 switch 12 port lên 1 switch tổng. Mình cũng thường thấy nhiều người cấu hình dạng này tuy nhiên mình chưa hiểu ý đồ người ta cấu hình như vậy, có thể họ tận dụng những thiết bị managed swicth có sẵn.
Nếu họ sử dụng stackable swicth thì họ sẽ có 1 mạng tương đương 1 switch 120 port.

tienle283

Năng động
Phòng nét có 60 máy trạm
Mình hiểu ý bạn rồi, bạn có thể tìm một số loại switch layer 2 và layer 3, nó sẽ giải quyết vấn đề bạn đang mong muốn :D

hqgame

Năng động
Sao phải đi hai sợi hả các bác, dàn nhà e thấy đi 1 sợi nối swich 1 với sw 2 vẫn bt mà.

Sao phải đi hai sợi hả các bác, dàn nhà e thấy đi 1 sợi nối swich 1 với sw 2 vẫn bt mà.
chủ yếu là để biết thêm kiến thức có những thứ rất hay về mạng mà mình chưa biết mình cũng đang tìm tài liệu về những vấn đề mạng như thế này :D
nối 2 máy chủ bootrom hạy song song, nối nhiều lan vs swict lại với nhau

kenny74can

Thành viên
chủ yếu là để biết thêm kiến thức có những thứ rất hay về mạng mà mình chưa biết mình cũng đang tìm tài liệu về những vấn đề mạng như thế này :D
nối 2 máy chủ bootrom hạy song song, nối nhiều lan vs swict lại với nhau
Hình như CSM Boot 2.1 có hổ trợ auto-balancing và fail-over.

dinhdung35

Thành viên
Địa điểm
vung tau
net mình làm như vậy lâu rùi,tốn thêm 1 switch 16 nhưng băng thông rất tốt.bạn câu dây bình thường thui không có vấn đề gì cả

kenny74can

Thành viên
Có google thử hiệu Vokltek thì thấy nó thuộc dạng noname chất lượng không được kiểm chứng. Chưa mổ ra nên không thể nói được chất lượng nó thế nào. Tuy nhiên nhìn giá của nó cũng có thể đoán được.
VLAN: nói cho dễ hiểu là nó chia 1 switch vật lý thành nhiều switch logic. Có nhiều dạng VLAN nhưng dạng thường được sử dụng là port based VLAN.
Phương thức cấu hình VLAN: tuỳ vào nhà sản xuất mà có thể cấu hình bằng command line, web, software hoặc switch (nút gạt)...
Như đã từng nói ở bài trước, không có ai khi thiết kế mạng lại dùng VLAN để tăng băng thông trừ phi họ không có căn bản hoặc họ quảng cáo để bán sản phẩm. Cũng giống như dùng con dao để mở con ốc.

Top Bottom