Có gì mới?

Hỏi DRAYTEK 2920 xài 1 2 tháng bị rớt mạng.

trongnguen2108

Năng động
Các bác cho e hỏi em đang xài modem draytek 2920 khoản 1 đến 2 tháng là rớt mạng...Up firmwer lại là hết..và vài tháng sau lại bị
Có ai biết tại sao và cách khắc phục giúp e với ạ .....

Phù Du Kiếp

Guest
Các bác cho e hỏi em đang xài modem draytek 2920 khoản 1 đến 2 tháng là rớt mạng...Up firmwer lại là hết..và vài tháng sau lại bị
Có ai biết tại sao và cách khắc phục giúp e với ạ .....
Thứ 1 : Kiểm tra converter (nếu có )
Thứ 2 : Xem cái Moudle quang ( SFP ),vì cái này nó nóng lên cũng rất hành
Thứ 3 : Update lại Fw modem
Thứ 4 : Nhờ nhà mạng kiểm tra từ trụ vào ( Đôi khi KTV nhà mạng hàn không tốt cũng dính )
Thứ 5 : Sau khi đã loại trừ tất cả,thì nên xin 1 em modem khác test hoặc dùng Pcmodem
Thân!

trongnguen2108

Năng động
Thứ 1 : Kiểm tra converter (nếu có )
Thứ 2 : Xem cái Moudle quang ( SFP ),vì cái này nó nóng lên cũng rất hành
Thứ 3 : Update lại Fw modem
Thứ 4 : Nhờ nhà mạng kiểm tra từ trụ vào ( Đôi khi KTV nhà mạng hàn không tốt cũng dính )
Thứ 5 : Sau khi đã loại trừ tất cả,thì nên xin 1 em modem khác test hoặc dùng Pcmodem
Thân!
Ok.thank bác..hôm nay e củng rớt mà ping lên modem ko rớt còn ping ra ngoài thig rớt.e đổi modem khác thì ko bị gì.mà nếu modem lổi sao ping vẩn bình thường ạ.Mà sẳn bác giúp e draytek 2920fv xài fw nào ổn nhất ạ

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục
Để được tư vấn chính xác hơn bác cần nói rõ:
=>Moderm bác bật 24/24 hay ban ngày mở tối tắt
==>Khi rớt mạng là rớt hẳn hay chập chờn
==>khi rớt mạng bác có bật tắt cái moderm rồi mở lại không , có thứ quay số converter chưa ?
Cung cấp thêm thông tin nhé
Còn dóng FV chỉ là nó tích hợp cái converter vào trong moderm thôi nếu line bác đang xài 1 hay 2 sợi quang thì lấy cùng loại.tất nhiên 2 sợi thu phát sẽ ổn hơn 1 sợi

trongnguen2108

Năng động
==>khi rớt mạng bác có bật tắt cái moderm rồi mở lại không , có thứ quay số converter chưa ?
Còn dóng FV chỉ là nó tích hợp cái converter vào trong moderm thôi nếu line bác đang xài 1 hay 2 sợi quang thì lấy cùng loại.tất nhiên 2 sợi thu phát sẽ ổn hơn 1 sợi
Modem e mở 24/24.lúc rớt
__Modem e bật 24/24..Khi rớt mạng thì tầm khoản 15s là có lại.1 ngày có khi bị 2 đến 3 lần.__
__Khi rớt mạng e có bật tắt modem và củng có up fw lại nhưng ko hết.
__Quang em xài loại 2 sợi qua converter...Nhưng khi ping lên modem thì vẩn đều.còn ping ra ngoài thì rớt.
__ Còn quay số converter là sao e ko biết
__Mong dc giúp đở gấp ạ.
__Nói thêm là khi rớt e đổi modem thì cả ngày ko bị gì.

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục
__Nói thêm là khi rớt e đổi modem thì cả ngày ko bị gì.[/QUOTE]
thế thì khỏi cần kiểm tra nữa lỗi đã nằm trong câu hỏi của bác ,nếu đổi modem khác không bị thì xác định là modem rồi còn việc bác ping tới modem (tới gateway modem ) không rớt thì cũng không có gì lạ cả .Ping modem ok nó chỉ thể hiện tín hiệu từ PC tới modem ok thôi

===>Chốt lỗi phần cứng modem ! Còn bảo hành thì gởi ANPHÁT HẾT BẢO HÀNH THÌ MUA EM KHÁC .Thân!

trongnguen2108

Năng động
__Nói thêm là khi rớt e đổi modem thì cả ngày ko bị gì.
thế thì khỏi cần kiểm tra nữa lỗi đã nằm trong câu hỏi của bác ,nếu đổi modem khác không bị thì xác định là modem rồi còn việc bác ping tới modem (tới gateway modem ) không rớt thì cũng không có gì lạ cả .Ping modem ok nó chỉ thể hiện tín hiệu từ PC tới modem ok thôi

===>Chốt lỗi phần cứng modem ! Còn bảo hành thì gởi ANPHÁT HẾT BẢO HÀNH THÌ MUA EM KHÁC .Thân![/QUOTE]
Biết modem lổi nhưng chưa xác định do fw hay phần cứng.

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục

===>Chốt lỗi phần cứng modem ! Còn bảo hành thì gởi ANPHÁT HẾT BẢO HÀNH THÌ MUA EM KHÁC .Thân!
"===>Chốt lỗi phần cứng modem ! "
Em {77} bác luôn bác đã nói là up FW rồi thì còn xác định cái gì nữa , mà em cũng nói luôn là bản thân cái FW của dreyteck nó hiếm lỗi lắm chỉ up lên để thêm tính năng thôi

Chỉnh sửa cuối:

trongnguen2108

Năng động
"===>Chốt lỗi phần cứng modem ! "
Em {77} bác luôn bác đã nói là up FW rồi thì còn xác định cái gì nữa , mà em cũng nói luôn là bản thân cái FW của dreyteck nó hiếm lỗi lắm chỉ up lên để thêm tính năng thôi
Èo.lần trước mình củng gặp lổi vậy.mà up fw ko hết.úp 4 5 lần mới ok.giwof mới bị lại.nên mình mới hỏi bản fw nào ổn đó

Phù Du Kiếp

Guest
Bạn nên nhớ,bất kỳ thiết bị điện tử nào,cũng nên cho em nó nghỉ ngơi 1 chút,Modem nó ko như cái PC mà chạy 24/24 năm này qua năm nọ....và theo mình thấy,phần cứng Modem của bạn có vấn đề,Nếu bạn muốn cho em nó 24/24 ( vì PC có hệ thống tản nhiệt,nhưng modem thì ko có dc tốt )==> cần lắm thoát nhiệt ( bất cứ bằng cách nào )

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục
Vấn đề tư vấn xử lý qua mạng anh em chỉ dựa vào kinh nghiệm và hướng xử lý tổng quát để làm sao đó ae có thể dựa vào đó mà xử lý tất cả các trường hợp mà hiện tượng giống nhau ,giống như kiểu bác sĩ mà trả lời bệnh nhân qua câu hỏi vậy họ không dám khẳng định ,và không thể chính xác 100% được.Nên mình hỏi bác là up FW chưa bác nói úp rồi có nghĩa mặc định mình loại yếu tố FW ra .Nếu vậy bác cứ thử vài cái FW khác xem sao.Thân !

Link tải FW :ftp://ftp.draytek.com/Vigor2920/Firmware/
chỉ xài được vào giờ hành chính thôi nhé!
còn không thì vào đây :
Index of /ftp/Vigor2920/Firmware

Chỉnh sửa cuối:

trongnguen2108

Năng động
Bạn nên nhớ,bất kỳ thiết bị điện tử nào,cũng nên cho em nó nghỉ ngơi 1 chút,Modem nó ko như cái PC mà chạy 24/24 năm này qua năm nọ....và theo mình thấy,phần cứng Modem của bạn có vấn đề,Nếu bạn muốn cho em nó 24/24 ( vì PC có hệ thống tản nhiệt,nhưng modem thì ko có dc tốt )==> cần lắm thoát nhiệt ( bất cứ bằng cách nào )
Ok.thank bác.e sẻ lắp cho nó cây quạt xem thế nào

trongnguen2108

Năng động
Vấn đề tư vấn xử lý qua mạng anh em chỉ dựa vào kinh nghiệm và hướng xử lý tổng quát để làm sao đó ae có thể dựa vào đó mà xử lý tất cả các trường hợp mà hiện tượng giống nhau ,giống như kiểu bác sĩ mà trả lời bệnh nhân qua câu hỏi vậy họ không dám khẳng định ,và không thể chính xác 100% được.Nên mình hỏi bác là up FW chưa bác nói úp rồi có nghĩa mặc định mình loại yếu tố FW ra .Nếu vậy bác cứ thử vài cái FW khác xem sao.Thân !

Link tải FW :ftp://ftp.draytek.com/Vigor2920/Firmware/ chỉ xài được vào giờ hành chính thôi nhé!
Thank bác.e sẻ loại trừ tiếp ko dc chắc gửi bh.

trongnguen2108

Năng động
Thông báo ae.Sau khi up lên fw 3.6.8.6 và lấp e nó thêm cây quạt và lấy cái sfp bỏ ra ngoài thì 2 hôm nay ko bị tình trạng rớt mạng nửa.
Đả khắc phục dc nhưng chưa xác định rỏ là bệnh gì :))

Top Bottom