Có gì mới?

Hỏi Gcafe bootroom lag giật liên tục

anh quý

Thành viên
Tình hình là quán net nhà em vừa mới lên bootroom của Gcafe. Hoạt động được 2-3 ngày thì oke mát mượt, cho đến dạo gần đây thì xuất hiện lag giật, đơ 1-2s liên tục, nhất là khi bọn nhỏ đang chơi game, rất là bực mình ạ. Mình nhìn cũng nóng mặt vì khách phàn nàn r bỏ quán đi quán khác. Nhiều lần gọi KTV lên kiểm tra nhưng ko tìm được nguyên nhân.
Không biết ae ở đây có ai bị giống mình không, có thể chia sẻ kinh nghiệm giúp mình giải quyết vấn đề này với. Đây là cấu hình server kéo 20 máy.
Server dùng 2 SSD 120gb để chưa (cache + image ) | Game

Máy trạm:
G2020
Main H61
Ram 4GB
VGA 1050
PSU: acbel 350W
Màn 27" FHD

dienthoaibt

Thành viên
Cho xin chi tiết cấu hình server đi bạn
Mấy card mạng, mấy ổ cứng

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục
thấy Ram server có 8G hơi ít bác nên lên 16g ram.Tuy nhiên vấn đề của bác , bác có nói là 2-3 ngày đầu chạy ok chứng tỏ là cấu hình và phần cứng của bác đáp ứng ok rồi sau đó mới bị .bác nên báo kỹ thuật gcafe xuống kiểm tra kỹ lại con server đi khả năng là bị con server hoặc bị mạng .Mình không đề cập đến cấu hình lý do bác nói mấy ngày đầu chạy ok , nếu cấu hình có vấn đề thì sẽ bị ngay từ đầu chứ không có chuyện chạy vài ngày sau mới bị

anh quý

Thành viên
à mình có chút nhầm lẫn, bị ngay từ lúc mới chuyển sang bootrom luôn bác ạ, kĩ thuật viên gcafe bảo do ổ cứng caution, mình đổi con intel 240GB tình trạng vẫn tương tự, máy chủ là mình mua lại nên chỉ biết dòng main là main asus thôi bác ạ

anh quý

Thành viên
thấy Ram server có 8G hơi ít bác nên lên 16g ram.Tuy nhiên vấn đề của bác , bác có nói là 2-3 ngày đầu chạy ok chứng tỏ là cấu hình và phần cứng của bác đáp ứng ok rồi sau đó mới bị .bác nên báo kỹ thuật gcafe xuống kiểm tra kỹ lại con server đi khả năng là bị con server hoặc bị mạng .Mình không đề cập đến cấu hình lý do bác nói mấy ngày đầu chạy ok , nếu cấu hình có vấn đề thì sẽ bị ngay từ đầu chứ không có chuyện chạy vài ngày sau mới bị

mình đính chính lại là từ lúc lên Bootroom là đã bị lag giật rồi ạ. Sr vì mình k ở nhà nên ko nắm thông tin mà phải thông qua ba mẹ ở nhà ( người lớn ko rành máy móc lắm)

Cho xin chi tiết cấu hình server đi bạn
Mấy card mạng, mấy ổ cứng
Không có card mạng bác ạ. Và sử dụng 2 SSD
Cấu hình chi tiết chắc phải mở máy ra xem, vì server e mua lại của 1 net thanh lý ngoài phố. Mang về là cắm xài luôn chứu ko để ý lắm ạ

Chỉnh sửa cuối:

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục
Hic, vậy là thông tin bác cung cấp chưa chuẩn .máy server bác mua cũ coi chừng bị phần cứng rồi (khả năng bị HDD or SSD bị giảm tốc độ )chứ server cpu G620 cũng ok, main server thì có săng 2 cổng LAN onboard xài 20 máy không vấn đề gì(bác coi lại main thử phải main server không) .Thử kiểm tra cổng LAN trên máy con nhận đủ 1G không nhé dây mạng nữa vì bootrom toàn bộ nó xử lý qua mạng nên hệ thống mạng LAN phải ok

Chỉnh sửa cuối:

dienthoaibt

Thành viên
Mình thấy 2 lan cho 20 máy lúc full cũng mệt lắm á

ongsau111

Thành viên
à mình có chút nhầm lẫn, bị ngay từ lúc mới chuyển sang bootrom luôn bác ạ, kĩ thuật viên gcafe bảo do ổ cứng caution, mình đổi con intel 240GB tình trạng vẫn tương tự, máy chủ là mình mua lại nên chỉ biết dòng main là main asus thôi bác ạ
server quá yếu

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục
HDD chứa game kiểm tra chưa?.main asus dòng nào vậy bác? nó có mấy cổng LAN thôi mua cái card lan dual port lắp vô cho nó lành còn không coi main cùi quá thì mua cái main server intel s1200bts thay vào tầm 1tr200k thôi chứ mua cái card mới cũng 950k rồi

hqgame

Năng động
Mình ram sv 8gb, main sv có 2 lan thôi, 1 ssd chứa image, win sv, 1 ssd chứa write back, cache. 1 hdd chứa game. Chơi bt không lag dật. sv kéo 22 máy.

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục
đã nói từ đầu rồi vấn đề của bác ý chắc nằm ở HDD hoac card mạng chứ 20may 8g keo duoc lên 16g chủ yếu cho mượt hơn thôi.bác thớt chụp hình cái main và cho teamviwer đi ae hỗ trợ cho

Chỉnh sửa cuối:

anh quý

Thành viên
đây là cấu hình chi tiết của máy ạ. Mấy bác tư vấn giúp em với.

Main Asus P8B-X
CPU G620
RAM supertalen 2x4GB bus 1333 Hz
2 SSD 120GB: 1 (cache + Image) + 1 ( Win + game)

ankhang2302

Thành viên
kiểm tra nhận đủ 2 dây lan sever ko, lúc trước cũng xài csm khi mới chuyển qua gcafe cũng bị lag vài ngày nhất là game 3q, bootrom card mạng phải 1G nha bạn

THUẬN TRẦN

Thành viên
gọi tổng đài cho ktv set lại qua teamveiw, có thể giúp ích cho bạn

ankhang2302

Thành viên
sever của bạn sao không có writeback, nếu không Writeback thì Ram phải cao, như vậy lag phải rồi

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục
Lên 1T black để chứa game là ok muốn mượt nữa thì lên ram 16g luôn

Tran tam

Thành viên
trời máy con vip dử vậy sao vga 1050 cao thế ,tốt nhất là về giải quyết server củ này có vấn đề 1là lan có vấn đề 2 là nguồn có vấn đề mượn cái server của ktv xem nó có bị giật ko sao đó tính tiếp

Top Bottom