Có gì mới?

Hỏi Dùng SSD250GB làm ổ game có được ko ?

khacminh

Thành viên
Hiện mình đã mua 1 ổ SSD 250GB dự tính làm ổ game cho dàn net 25PC ( tương lai có thể lên 30PC ) . Hiện tại với số lượng game mình thấy đang tầm 120GB nhưng có thể khả năng là lên tới tận 200GB nên mình ko biết liệu có ổn khi mà dung lượng game chiếm 200GB thì với ổ SSD 250GB này có "ổn" ko .
Do mình ko biết về cache game là sao nên hơi đắn đo vụ này !

325netkg

Thành viên
Hiện tại nhiều phòng bây giờ xài ổ game khoảng 500Gb, 1Tb.. Theo cá nhân mình.. Game thường chơi chiếm khoảng không quá 250Gb
Cụ thể là soure game của KTV CSM chép cho mình(bao gồm cả game offline cũ) - Phần lớn là chơi game online, còn Game off thì rất ít..Trong khi đó soure game offline cũng khá nặng, nếu theo tình hình khách chơi ở quán, bạn có thể cắt bỏ phần Game offline(chỉ để lại 1 số game mini kinh điển).. Game Online 3 Game chủ đạo là FO3, LMHT,CF.. Ngoài ra còn 1 số MMO cần phải có VLTK, Kiếm Thế, Phong Thần.. 250Gb là đủ đó bác :D

khacminh

Thành viên
Ý mình là ko biết cái vụ cache game gì đó có lấy dung lượng ổ SSD làm cache gì ko ấy ?
Còn xét tổng dung lượng game thì mình chắc ăn là dưới 200GB rồi

Phù Du Kiếp

Guest
Ý mình là ko biết cái vụ cache game gì đó có lấy dung lượng ổ SSD làm cache gì ko ấy ?
Còn xét tổng dung lượng game thì mình chắc ăn là dưới 200GB rồi
nếu ổ game là SSD rùi thì ko cần cache game nữa bạn ạ. Gà chỉ hiểu dc nhiu thế thui à

hieutu007

Thành viên
hi các bác,

Theo mình dùng SSD 250 GB làm ổ Game là ko phù hợp vì :
- 80% quán Net chẳng biết Game Offline gì, mấy cái CSM và Gcafe cài mặc định cái gì thì dùng cái nấy thì cần quái gì ổ Game cho to.
- 20% quán Net còn lại quan tâm đến Game Off thì ổ 1TB cũng chẳng đủ . Cụ thể quán mình như sau : GTA5 chiếm 70Gb, FarCry 4 chiếm 40GB, Assassin Creed Series (BrotherHood, 3, Rougue, Unity,...) chiếm 100 GB, Call of Duty (Black Op 2, Advanced Warface, ...) chiếm 100Gb, Ghost Recon, Battle Field 3-4, ... nên 1TB chả đủ.
Vì thế, theo mình đã quan tâm đến Game Offline thì nên dùng ổ SATA 1-2TB cho nó hoành tráng. xài SSD phải 4-5 ổ mới đủ. Ở quán Net mình,cài Game Offline nhiều là 1 lợi thế vì những khi LOL. DoTa 2, FiFa Online, Đột Kích bảo trì thì Game Off chữa cháy là 1 lợi thế rất lớn cho phòng Game.
Nhà mình khách đến chơi nếu có thông tin chưa có Game (online, offline) gì thì mình cảm kết hôm sau đến chơi chắc chắn có.

Đó là ý kiến cá nhân mình, còn ý kiến của bạn có khác thì tuỳ bạn...hehehe.

vanhocdoan

Thành viên
SSD 250Gb làm ổ game là quá tuyệt ,khỏi quan tâm cache. nói là đủ thỉ không hẳn đủ mà thiếu thì chả thiếu :)
Chạy game thông dụng thì ok , nhưng muốn thêm các game offline thì không đủ.
Theo tôi thì mình giải quyết bằng phương án án sử dụng 2 ổ game . Các Game thông dụng thì ta đặt ở SSD còn game ít người chơi thì cứ bỏ ở HDD là song .

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Dùng SSD cũng phải cache, Nó tối ưu là tốc độ đọc cao nên việc truy xuất game sẽ nhanh.

thanhnhan178

Thành viên
Quá được là khác, tôi 50pc mà còn dư hơn 50GB nè... loại bỏ mấy game ít chơi. ssd load game cực phê...

Chỉnh sửa cuối:

thanhhung_1986

Thành viên
em chạy bootrom nxd dùng ssd 250gb chứa game online 3 năm nay rùi giời bác hỏi dùng ssd chứa game có được hok . Qúa tốt luôn chứa được gì nữa . Với lại dùng ssd vẫn cache bình thường như ổ hdd vậy ngon vãi lắm

bacninh4

Năng động
em chạy bootrom nxd dùng ssd 250gb chứa game online 3 năm nay rùi giời bác hỏi dùng ssd chứa game có được hok . Qúa tốt luôn chứa được gì nữa . Với lại dùng ssd vẫn cache bình thường như ổ hdd vậy ngon vãi lắm
SSD làm ổ game rồi thì cache cũng như ko . Chỉ có cache trên ram thì sẽ khác vì tốc độ của ram nhanh > SSD

Top Bottom