Có gì mới?

Hỏi Kết nối mạng gia đình và mạng phòng nét

Mèo hoang

Thành viên
Bạn kiểm tra lại xem nguồn điện vào Modem có bị tắt khi ngắt hết điện của dàn máy khổng
Nếu bị ngắt thì bạn đấu dây lại sao cho đường điện vào modem không chung với đường điện vào dàn mạy
Nếu tắt điện dàn máy đi mà modem vẫn chạy thì bạn kiểm tra lại xem có bị trùng ip không và cho mordem cấp phát dải ip khác với dải ip cấp phát cho dàn máy.
Chúc bạn sớm khắc phục được hiện tượng trên.

Chỉnh sửa cuối:

danviet98x

Thành viên
Bác chủ nên đưa cái sơ đồ lên để anh em ngâm cứu chứ nói nhừ này thì thầy bói xem voi. :D:D
Theo ngu ý của tớ :oops:! Có khi nào bác ấy dùng PC MÔ ĐUM sau đó nối với bộ phát WIFI không ta! Khi tắt PC MODUM thì hết WIFI luôn nhưng mạng nội bộ vẫn ok. Nếu kiểu này thì phải làm lại hệ thống mạng.;)

ngodany

Thành viên
Địa điểm
An Phú
Bạn kiểm tra lại xem nguồn điện vào Modem có bị tắt khi ngắt hết điện của dàn máy khổng
Nếu bị ngắt thì bạn đấu dây lại sao cho đường điện vào modem không chung với đường điện vào dàn mạy
Nếu tắt điện dàn máy đi mà modem vẫn chạy thì bạn kiểm tra lại xem có bị trùng ip không và cho mordem cấp phát dải ip khác với dải ip cấp phát cho dàn máy.
Chúc bạn sớm khắc phục được hiện tượng trên.
Trước hết cảm ơn các bạn đã thảo luận mình đã thử nhiều cách. Cuối cùng nó như thế này các bạn đóng góp tiếp nhé.
Mình có 2 dãi máy ( có 2 cầu dao)
Cúp cầu dao 1: Gồm dãi máy thứ 1 (các máy con) và máy sever (chung 1 đường dây điện). Mình đã thử cúp cầu dao 1. Thì có mạng tivi và wifi bình thường.
Cầu dao thứ 2: Các máy con khác và máy tính tiền, nếu cúp cầu dao thứ 2 này thì mạng tivi và wifi không có.
Riêng Switch và modem đường dây điện riêng vẫn mở bình thường.

bacninh4

Năng động
Đến chịu chủ top
-- Lúc đầu thì '' tắt máy sever thì mạng trong gia đình như màn hình Smart không có mạng và wifi không có sóng "
-- bây giờ thì " Cúp cầu dao 1: Gồm dãi máy thứ 1 (các máy con) và máy sever (chung 1 đường dây điện). Mình đã thử cúp cầu dao 1. Thì có mạng tivi và wifi bình thường"
2 bài viết đã oánh nhau rồi
Quan trọng là sơ đồ đường đi intenet thế nào thì ko nêu ra . Thôi mình cũng dừng ở đây như admin thôi . Mệt

ngodany

Thành viên
Địa điểm
An Phú
Đến chịu chủ top
-- Lúc đầu thì '' tắt máy sever thì mạng trong gia đình như màn hình Smart không có mạng và wifi không có sóng "
-- bây giờ thì " Cúp cầu dao 1: Gồm dãi máy thứ 1 (các máy con) và máy sever (chung 1 đường dây điện). Mình đã thử cúp cầu dao 1. Thì có mạng tivi và wifi bình thường"
2 bài viết đã oánh nhau rồi
Quan trọng là sơ đồ đường đi intenet thế nào thì ko nêu ra . Thôi mình cũng dừng ở đây như admin thôi . Mệt
Bác xem giúp.

csmsupport02

Guest
Ở nhà mình có sử dụng màn hình Smart và wifi, khi mở máy sever lên thì có mạng và sóng wifi đầy đủ, nếu tắt máy sever thì mạng trong gia đình như màn hình Smart không có mạng và wifi không có sóng. Định gọi KTV CSM lại nhưng anh này nhà xa quá.
Hỏi vậy có phải KTV CSM đấu dây có bị nhằm lẫn gì không?

Chào bạn,

Server CSMBoot là 1 DHCP server, nếu bạn đã tắt DHCP trên modem thì khi tắt Server CSMBoot đi sẽ không còn thiết bị nào cấp IP nữa, dẫn đến những thiết bị nhận IP động trong phòng máy sẽ không có IP để hoạt động.
Hướng khắc phục:
+ Bật DCHP trên Modem.
+ Chỉnh dãy DHCP cấp trên Modem sang dãy khác với CSMBoot Server.
+ Xác định IP những thiết bị ngoài hệ thống CSMBoot nhận, cấu hình IP loại trừ trên CSMBoot UI.

Chúc bạn thao tác thành công!

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Chào bạn,

Server CSMBoot là 1 DHCP server, nếu bạn đã tắt DHCP trên modem thì khi tắt Server CSMBoot đi sẽ không còn thiết bị nào cấp IP nữa, dẫn đến những thiết bị nhận IP động trong phòng máy sẽ không có IP để hoạt động.
Hướng khắc phục:
+ Bật DCHP trên Modem.
+ Chỉnh dãy DHCP cấp trên Modem sang dãy khác với CSMBoot Server.
+ Xác định IP những thiết bị ngoài hệ thống CSMBoot nhận, cấu hình IP loại trừ trên CSMBoot UI.

Chúc bạn thao tác thành công!
Bài trước có nói rồi - smart TV có thiết lập IP tĩnh - làm cái là xong mà. Chọn IP của modem.

nc1402

Thành viên
Có lý cái gì nữa trời - Lấy DHCP của server sao có mạng được.

DHCP Server nói chung khi cấp IP cho client sẽ cấp kèm theo rất nhiều thứ (Thời gọi là DHCP option). Nhưng quan trong nhất là các thứ sau đây:
1. IP address
2. Sub netmask ===> thường là 255.255.255.0 (cái này cần thống nhất trong toàn mạng và giống với LAN của modem nếu muốn ra net)
3. Gateway ===> muốn ra net được thì IP này phải là IP của modem
4. DNS: để phân giải tên miền (thường là 8.8.8.8 / 4.2.2.4) Không có cái này bạn chỉ ping IP được mà không ping domain được
5. Pool count (cấp IP từ đâu đến đâu)
6. Leasetime: Thời gian "cho thuê" IP - Có nghĩa là hết thời gian, DHCP server sẽ kiểm tra xem client còn online không (gửi ARP), nếu không thì thu hồi IP, nếu còn thì cấp tiếp thêm 1 chu kỳ nữa. Quán cafe thì nên để 120 phút là đẹp.

ngodany

Thành viên
Địa điểm
An Phú
Theo như hình nếu cúp cầu dao 2 thì ko có mạng wifi là đúng rồi.
giải pháp :
cách 1: nối modem wifi vào modem chính
cách 2: không sử dụng điện của cầu dao thứ 2 cho swich thường
Làm theo cách 1 wifi và smartv có sóng (mạng nội bộ) nhưng không nết nối internet
Cách 2: Tất cả đường dây điện riêng biệt hết bạn à.
Switch+modem+wifi riêng biệt với máy sever và máy con

bacninh4

Năng động
đến chịu ông chủ top này . Đúng là ko còn ji để nói .

bacninh4

Năng động
DHCP Server nói chung khi cấp IP cho client sẽ cấp kèm theo rất nhiều thứ (Thời gọi là DHCP option). Nhưng quan trong nhất là các thứ sau đây:
1. IP address
2. Sub netmask ===> thường là 255.255.255.0 (cái này cần thống nhất trong toàn mạng và giống với LAN của modem nếu muốn ra net)
3. Gateway ===> muốn ra net được thì IP này phải là IP của modem
4. DNS: để phân giải tên miền (thường là 8.8.8.8 / 4.2.2.4) Không có cái này bạn chỉ ping IP được mà không ping domain được
5. Pool count (cấp IP từ đâu đến đâu)
6. Leasetime: Thời gian "cho thuê" IP - Có nghĩa là hết thời gian, DHCP server sẽ kiểm tra xem client còn online không (gửi ARP), nếu không thì thu hồi IP, nếu còn thì cấp tiếp thêm 1 chu kỳ nữa. Quán cafe thì nên để 120 phút là đẹp.
bác này lại còn giảng cho admin về cái này mới sợ chứ !

nc1402

Thành viên
bác này lại còn giảng cho admin về cái này mới sợ chứ !

Chỉ là trao đổi kỹ thuật thuần túy thôi. Có mạng hay không có mạng liên quan đến nhiều yếu tố. DHCP server chỉ có nhiệm vụ là cấp IP và các thông số khác. Nếu cấp IP chính xác thì sẽ có mạng. DHCP server nào cũng được

Thậm chí trong 1 mạng có 10 DHCP server mà cấu hình đúng thì chạy cùng lúc không vấn đề.
Nhưng người ta vẫn khuyên xài 1 DHCP server thôi vì sợ các KH không rành rồi chình không đúng đụng tùm lum

NetAT

Năng động
em chưa hiểu ở cái đoạn là
=> cái dhcp của modem như bác nói thì có phải nó cấp mạng cho những IP từ 10 đến 100 ko
=> cái dhcp của sever cấp từ 100 đến 253 thì cái sever sẽ cung cấp mạng cho nhưng máy có ip từ 100 đến 253
thắc mắc có phải bác đang biến con sever thành con modem và ko biết con sever đó lấy mạng như nào để cấp cho giải ip từ 100 đến 253
.......................... con bác chủ top theo em tắt dhcp của sever đi , bật dhcp của modem lên add toàn bộ ip tĩnh vào các thiết bị => xong
NetAT nói chuẩn rồi , khỏi cần chỉnh , cơ mà bây giờ em còn ko hiểu chủ top , em cố đọc thêm xíu nữa lại càng chẳng hiểu , thôi lui binh :)

nc1402

Thành viên
Dựa vào lỗi của chủ topic, mình chia sẽ thêm cái lỗi về WIFI của đa số phòng game mà team của mình từng hỗ trợ như sau:

1. Theo mình tìm hiểu (chưa chắc đúng 100%) thì phòng NET chạy BR có tính chất về IP như sau:
- Lúc khởi động server BR sẽ cấp IP động cho card mạng
- Khi khởi động xong thì mỗi máy con lại có IP static (đặt tĩnh để quản lý và tính tiền)

2. Do đó server BR sẽ kiêm luôn như là 1 DHCP server (Thường DHCP modem chính bị tắt đi). Nhưng do lúc cấu hình quên hay không để ý, DHCP server này không để hoặc để sai vài thông số (Nhất là IP gateway) nên nếu thiết bị nào để IP động mà gắn vào sẽ không ra NET được do sai thông tin IP gateway. Các máy con trong quá trình boot thì chỉ cần có IP cùng lớp mạng với BR là OK. Khi boot xong thì đã là IP static rồi nên ra NET vô tư

3. Cách giải quyết để gắn thêm WIFI cho phòng Game:
a- Nối dây mạng từ Switch vào cổng WAN của router wifi:
- Đổi lớp mạng LAN khác với mạng phòng NET (cứ 172.16.10.1 / 255.255.255.0 là sẽ khó trùng)
- Đặt tỉnh IP cổng WAN của router wifi: 192.168.1.2 / 255.255.255.0 / 192.168.1.1 / 8.8.8.8 (Vì thường phòng máy hay lấy IP từ 100 trở đi nên IP .2 là an toàn)

b. Nối dây vào cổng LAN của router wifi và phải bật DHCP server của modem chính hoặc router wifi lên nhưng cấu các thông số cẩn thận:
- Start IP: 192.168.1.10 / End IP 192.168.1.30 (hoặc pool count là 20): Có nghĩa là các client wifi sẽ được cấp IP từ .10 đến .20 (dãy IP này phải không đụng với phòng máy, nhưng cùng lớp mạng)
- Gateway IP: phải là IP modem (thường là 192.168.1.1)
- DNS: 8.8.8.8 / 4.2.2.4 (hoặc tùy thích nhưng phải xài được)
- Leasetime: 120 phút (7200 giây)

ngodany

Thành viên
Địa điểm
An Phú
Thật ra chuyên môn mình không hiểu nhiều lắm. Nghĩ tham gia diễn đàn sẽ thêm kiến thức nhưng các bạn hướng dẫn kiểu này thì bó tay.
Từ lúc tham gia diễn đàn đăng được 2 bài
Bài 1 người trả lời cứ nghĩ người hỏi sẽ hiểu được nhưng thật ra người trả lời tiếc kiệm lời nói chỉ dẫn lòng dòng.
Bài 2 là bài này mình hỏi có đấu dây nhằm lẫn không? thay gì người trả lời nói không phải là đủ nhưng lại nói sâu về chuyên môn. Tiếp đến mình vẽ sơ đồ thay vì sơ đồ như hình vẽ thì trả lời bạn nên nối dây như thế này như thế kia là được nhưng các bạn tiếp tục sâu về chuyên môn.
Tóm lại gọi em KTV CSM lại cho xong. :-h các đại ca.:eek::eek::eek::eek::eek:

ntvkt16

Thành viên
có .Nhưng sẽ ko có mang intenet trừ khi có nối với modem.Ý bác ấy là thế . Bạn máy móc quá
Đang móc về máy mà. kkk
Tui thấy các bác không chỉ móc đâu mà mổ xẻ từa lưu rồi. Resest, cài đặt lại từ đầu hết tất tật tật là xong chứ gì mà tùm lum đâu đầu

Top Bottom