Có gì mới?

Hỏi Phòng máy lạnh thành phòng máy nóng ...!!

stomsa

Thành viên
Quán mới làm lại phòng game
36 máy, rộng 9 m x 5 m ,phòng kín 1 của ra vào,lắp 2 máy lạnh

LG S12ENAN - 12.000BTU 1 chiều - Dòng Fast cooling
4 cái máy quạt treo tường ...
Vậy mà chỉ lạnh vào buổi sáng ... buổi trưa full 36 máy là phòng nóng không tả được...
Có ai tư vấn cách giảm nhiệt độ trong phòng chứ mang tiếng phòng máy lạnh mà như cái lò hơi... chỉ lạnh được buổi sáng ... do ban đêm mở hết của phòng ra .. sáng mới mở lại máy lạnh ... buổi trưa tới tối full máy là hết lạnh

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Đóng thùng kín, dùng ống đẩy toàn bộ nhiệt của máy ra ngoài.

stomsa

Thành viên
Anh giải thích rỏ cho em tý được không .. đóng thùng kín cái gì ạ , dùng máy gì để đẩy khí nóng ra ngoài ???

mitomsong

Thành viên
á hự....thánh nào tư vấn lắp 2 ĐH 12K BTU thế. Lắp ĐH cho phòng net không thể tính giống như lắp cho phòng ngủ được vì nguồn nhiệt phỏng net toả ra rất lớn, với lại 4 cái quạt tường cho cái phòng đó chả khác gì chong chóng cắm trên sa mạc cả :p

stomsa

Thành viên
Mấy anh thợ điện thi công điện tư vấn cho ấy .... Giờ mới mua mà thay điều hòa thì không được , mà muốn thay máy lạnh mạnh hơn thì không biết có cần phải đi lại dây của máy lạnh không tại âm tường hết rồi ...
Giờ em đang tính lắp máy quạt thổi hêt khí trong thùng máy theo ống ra ngoài nhưng thùng máy không kín không biết có hiệu quả không

vanhocdoan

Thành viên
Giờ phòng Nét bình dân chơi quạt hơi nước công suất lớn cho đỡ tiền điện, khách thoải mái hút thuốc .

phamtuan007

Thành viên
36 pc cả người và máy thì ít nhất cũng phải 2 con 18000btu. và cũng ít nhất là 8 cái quạt treo tường., Thợ điều hòa chỗ mình tính cứ 1000 btu là 1m2.

Mình cũng đang kinh doanh phòng net máy lanh, với 36 máy thì bạn gắn 3 máy 2hp mới đủ mát vào buổi trưa, còn buổi tối thì bao lạnh

stomsa

Thành viên
3 máy 2hp thì không khả thi lắm ... tiền điện chịu không nỗi ... em đang tính làm kín thùng máy rồi gắn quạt thổi từ thùng máy theo một ống ra ngoài ....
Do làm bàn dài thùng máy bằng gỗ có thể gắn quạt để thổi hơi nóng ra... hơi nóng chắc chỉ do dàn máy là nhiều ... em rờ tay lên bàn mà thấy nóng lắm ... it nhất trên 50 độ C!!

stomsa

Thành viên
Thổi hơi nóng ra ngoài thôi ... thổi hơi nước có nước đem giàn máy đi bán sắt vụn

tienle283

Năng động
Thế phòng của bạn không lắp quạt trần à.
Theo mình tính thì phòng đó chỉ cần lắp 2 quạt trần và 2 máy lạnh daikin invecter 12k là đủ mát rồi ( Chấp máy tỏa nhiệt ra luôn)

Admax

Thành viên
thêm 1 cái 12k btu nữa thì mát khi full máy, thêm 2 cái 12k btu nữa thì lạnh khi full hoặc chỉ cần thêm 1 cái 18k btu nữa cũng ok rồi. lắp đh mà ko đủ mát thì ngồi nó vừa nóng vừa ngột ngạt khó thở, còn khó chịu hơn là ngồi trên mái tôn :D

hieutu007

Thành viên
hehe, nhà bác bị y chang như nhà mình.
Nhà mình chỉ có 24 máy, dùng 2 máy lạnh 2HP + 4 quạt tường nhưng buổi trưa full máy thì nóng vẫn nóng. Để giảm nóng vào buổi trưa mình đã làm như sau :
1. Trần tôn + laphong : mình tưới nước lên mái tôn. Đục lỗ ống nước rồi kéo dây cho nó chảy liên tục trên mái (từ 11h-4h chiều).
2. Tăng cường thêm quạt : từ 4 máy --> 8 máy.
3. Mua thêm 2 cái máy phun hơi (loại dùng gia đình).
4. Mở 2 máy lạnh ở chế độ 20 độ.

Từ khi làm như vậy thấy mát hẳn, buổi trưa Full máy phòng mát. Về tiền điện thì mình thấy có tăng nhưng ko đáng kể so với trước (chắc do đủ lạnh nên máy lạnh nó ko chạy suốt --> đỡ hao điện, điện này bủ qua cho máy quạt + máy hơi nước).
Về phần nước cho chạy liên tục trên mái tôn thì cũng ko tốn bao nhiêu vì nhà sử dụng nước giếng bơm, chỉ tốn thêm chút điện (nước nhà máy chỉ dùng cho ăn uống thôi).
Lúc mới hoạt động 2 tháng đầu : mỗi tháng trả 6 triệu tiền điện, 2 tháng nay (từ khi có chống nóng), mỗi tháng trả 5.5 triệu ....--> hiệu quả phải ko các bạn?

hieutu007

Thành viên
24 máy mà tiền điện 5~6tr , nát thật rồi -_-

xài điện nhiều thì chưa chắc là nát bác nhé. Quan trọng còn ở chỗ khách chơi nhiều hơi chơi ít nữa bạn ah. Bạn cứ nghĩ mỗi ngày mở 16h, thời gian trung bình 1 máy là 12h nó sẽ ăn điện nhiều hơn với 1 máy có trung bình 7-8h/ngày nhiều lắm...

KGA_CầnGiuộc

Thành viên
biết chứ sao ko tiền điện càng nhìu thì cang ngon nhưng cỡ như bác thì quá cmn hớp rồi -_-

ngobaolong

Thành viên
em 25 máy diện tích 42m2 tính gắn máy lạnh. mà đi cửa hàng điện lạnh thì tư vấn lên xài con máy lạnh mitsubishi 2hp ko inverter thì đu lạnh... còn mấy ông máy lạnh nội địa nhật thì khuyên 2 con 2hp inverter vừa tết kiệm điện.. hiz. theo mấy bác. nên vài inverter ko? nhà em gần biển cách biển sau nhà có 10m lên rất hại đồ điện tử :( muốn phòng kín cho máy khỏi hử :(

Top Bottom