Có gì mới?

Nhờ tư vấn nâng cấp pc AMD và 1 số vấn đề

hekyyy

Thành viên
phòng net của e là bootrom,20 máy h81 3240 ram 4g ,trong đó có 10 máy co cad 730 dr5, 2 máy AMD,A6 6400 ,xài 1 cây ram 4g,1 may bình thương,nhận 3g4 ram,win7 32bit, 1 máy chỉ nhận 2g7,lúc trước máy này chạy 2 cây 2g bus 1333,nhận 1g4. ko biết tại sao nữa
nhu cầu của khách là chơi cùng lúc 3q,fifa,nghe nhac youtube :(
thì chỉ 10 máy co cad đáp ứng nổi, 10 máy ko cad chơi fifa va youtube thì hơi giật,
1 máy amd cũng đáp ứng tam dc nhưng fifa hơi giật bi khách chê ko muon ngồi.
còn máy nhận 2g7 ,thì fifa ,ko đáp ung noi, khách ko muon chơi
nhờ a e tư vấn 2 con AMD,nên thanh lý hay nâng cấp thế nào,quan trọng là máy yếu nhất ,máy mới sử dung 3 tháng,em tưởng 2 máy này phải mạnh hơn 10 máy ko cad,,kỹ thuật kêu mua 2 con a8 7600,e thấy như vậy quá tốn kém, mà đổi máy thi lỗ,e tính mua them cho nó 2 cai cad,ma ko biet cad cho amd nao để bằng 730dr5 intel.
còn 10 máy ko cad,giờ ko biết nên nâng cấp cad ko,vì có 50% khách ko biết cad man hình la gì,cái này e tính khi nào cạnh tranh khóc liệt thần sầu thì mới nang cấp thêm.
khai trương dc 3 tháng tiệm e khá đông khách,thường xuyên thiếu máy, có dư 20mk e tính mua thêm 2 máy, nhưng nghĩ tới 2 con amd mà đau lòng,
a e nghĩ e nên mua them máy, hay dốc toàn lực,mua 10 con 730 dr5 và 2 con a8 7600,
nghe nói g3420 và 7730 dr5 ngon hơn cua e,nếu mua thêm như vậy thì cấu hình cua e chắc từa lưa,lúc đầu e tính mua amd như cái chổ tư vấn, nhưng,ko lẽ la sai lầm vì khách chê hơn intel
50% không quan tâm cấu hình,40% choi nhưng ko thật sư hài lòng khi ngồi máy ko cad,10%,chọn máy co cad
e xin cảm ơn.

phòng máy bạn chạy bootroom nên chuyển làm sao cho cùng 1 cấu hình theo thời gian làm từ từ
trước mắt nếu mún nâng cấp AMD thì mình cho đi theo bộ AMD để có hiệu xuất tốt nhất
chỉ cần mua 2 Card màng hình gắn vào 2 máy là dc. máy AMD nên theo mình chọn Card AMD lun HD7750 1G ddr5 cân ngon lành lun.
Ram vì sao ko nhận đủ là do máy bản Windows chỉ là Windows 32bit nên ko nhận đủ 4G ram
bạn nâng cấp lên Windows 7 pro 64 bit sẽ nhận đủ. dùng bản Win gốc chính hảng cài lun sẽ có tính ổn định cao hơn máy bản Ghost hay Image dc share trên mạng.

hekyyy

Thành viên
phòng máy bạn chạy bootroom nên chuyển làm sao cho cùng 1 cấu hình theo thời gian làm từ từ
trước mắt nếu mún nâng cấp AMD thì mình cho đi theo bộ AMD để có hiệu xuất tốt nhất
chỉ cần mua 2 Card màng hình gắn vào 2 máy là dc. máy AMD nên theo mình chọn Card AMD lun HD7750 1G ddr5 cân ngon lành lun.
Ram vì sao ko nhận đủ là do máy bản Windows chỉ là Windows 32bit nên ko nhận đủ 4G ram
bạn nâng cấp lên Windows 7 pro 64 bit sẽ nhận đủ. dùng bản Win gốc chính hảng cài lun sẽ có tính ổn định cao hơn máy bản Ghost hay Image dc share trên mạng.
cảm ơn anh nhiều,e quen nói,màn hình của e 22'',nguồn 350,tốt nhưng ko nguồn phụ,tính kiếm cad bằng 730 thôi,win 64 sợ ko tương thích hết game,e gà amd,tức tại sau yếu hơn h81.

vitinhbb

Thành viên
Đầu tiên mình giải đáp cho nỗi bức xúc của bạn trước nhé. Amd a6400 về cpu thì thua xa g3xxx về gpu thì sẽ hơn khi chơi một số game off hơi nặng nhưng khổ nỗi mấy cái game ol như ff và lol nó ko nặng. Và thằng G3xxx vga on có nó giờ cũng ko hề yếu lại còn rất hợp với game ol. Hồi xưa còn thịnh cái trò avatar star ấy, vga rời ko phải đời mới chạy giật tung nhưng chơi trên h61 và h81 lại ngon luôn.
Bạn mua a6 chỉ khi khách bạn nhu cầu ko cao, chơi 1 game thôi thì ok. Còn yêu cầu nhiều mà dùng amd thì bạn phải chơi a8 7600, ram 2x2gb buss 1866 trở lên và cài win 7 64b thì thật sự rất ngon, ngon hơn mấy bộ g32xx + 730 của bạn, vì vga của nó tuy yếu hơn nhưng cân tốt game ol, cpu của nó lại mạnh gần bằng i3 đa nhiệm tốt hơn.

Để kinh tế bạn cắm 730 hay 7730 thậm chí gt 240 d5 đều được vào 2 con amd, sẽ chạy ổn nhưng kém g3xxx + 730. Để mạnh thay a6 = a8. Để dễ quản lí bán đổi hết về Intel. Còn 2 main amd giống nhau mà một cái nhận ít ram hơn thì load defoul lại bios, ko được gọi kt bảo hành bạn ah. Phòng net bạn giống phòng mình, mình lắp vga nửa phòng thôi vì hơn một nửa khách là trẻ con ko kén lắm, còn lại bọn choai choai ko vga ko ngồi. Để kinh tế lắp vga nửa giàn, máy càng nhiều càng bao được hết khách, hiệu quả kinh tế cao.

hekyyy

Thành viên
Đầu tiên mình giải đáp cho nỗi bức xúc của bạn trước nhé. Amd a6400 về cpu thì thua xa g3xxx về gpu thì sẽ hơn khi chơi một số game off hơi nặng nhưng khổ nỗi mấy cái game ol như ff và lol nó ko nặng. Và thằng G3xxx vga on có nó giờ cũng ko hề yếu lại còn rất hợp với game ol. Hồi xưa còn thịnh cái trò avatar star ấy, vga rời ko phải đời mới chạy giật tung nhưng chơi trên h61 và h81 lại ngon luôn.
Bạn mua a6 chỉ khi khách bạn nhu cầu ko cao, chơi 1 game thôi thì ok. Còn yêu cầu nhiều mà dùng amd thì bạn phải chơi a8 7600, ram 2x2gb buss 1866 trở lên và cài win 7 64b thì thật sự rất ngon, ngon hơn mấy bộ g32xx + 730 của bạn, vì vga của nó tuy yếu hơn nhưng cân tốt game ol, cpu của nó lại mạnh gần bằng i3 đa nhiệm tốt hơn.

Để kinh tế bạn cắm 730 hay 7730 thậm chí gt 240 d5 đều được vào 2 con amd, sẽ chạy ổn nhưng kém g3xxx + 730. Để mạnh thay a6 = a8. Để dễ quản lí bán đổi hết về Intel. Còn 2 main amd giống nhau mà một cái nhận ít ram hơn thì load defoul lại bios, ko được gọi kt bảo hành bạn ah. Phòng net bạn giống phòng mình, mình lắp vga nửa phòng thôi vì hơn một nửa khách là trẻ con ko kén lắm, còn lại bọn choai choai ko vga ko ngồi. Để kinh tế lắp vga nửa giàn, máy càng nhiều càng bao được hết khách, hiệu quả kinh tế cao.
a giải thích rất hay,tai hồi đó đú đỡn mấy game off nặng, ai ngờ tụi nó chơi thì thấy a8 là thich hợp hơn.a8 có can ram 6g hay8g ko a.còn chon luon a10 thì sao a,lo rồi tói luon.
chỉnh ram trong bios, a hướng dẫn dum e dc ko

Chỉnh sửa cuối:

hekyyy

Thành viên
a giải thích rất hay,tai hồi đó đú đỡn mấy game off nặng, ai ngờ tụi nó chơi thì thấy a8 là thich hợp hơn.a8 có can ram 6g hay8g ko a.còn chon luon a10 thì sao a,tai lo nang cap rồi, thì tới luon

vitinhbb

Thành viên
a giải thích rất hay,tai hồi đó đú đỡn mấy game off nặng, ai ngờ tụi nó chơi thì thấy a8 là thich hợp hơn.a8 có can ram 6g hay8g ko a.còn chon luon a10 thì sao a,lo rồi tói luon.
Có tiền đầu tư A10 thì nên lắp i3 + vga rời, khỏe hơn, mát hơn, ổn định hơn, thanh lí được giá hơn. Chạy bootrom thì ram cao rất là tốt nhưng phải ưu tiên số lượng máy, cấu hình máy trước đã. Ram 4gb cũng ok rồi.
Amd ngoài ram cao thì cái quan trọng nhất là bus ram phải cao và phải cắm dual ram. Ngon bổ rẻ đâm ra nó lích kích nhiều thứ lắm.

tan86

Thành viên
nếu không am hiểu nhiều về amd thì khuyên bạn nên mua vga rời gắn vào 2 con amd đó nhé.
về vga thì nên mua chung loại mà dàn hiện có là gt730 luôn nhé?
amd phải am hiểu tí: xài phải dual ram, busss càng cao càng tốt, đôi khi phải oc nhẹ 1 tí trong bios----- lỗi cũng từ đây mà ra.

hekyyy

Thành viên
cám ơn 2 a đã tư vấn nhiều.amd e thấy đâu có rẻ.

netmetro

Guest
có dư 20mk => Mình sẽ nâng cấp cho máy yếu trong trường hợp này

Top Bottom