Có gì mới?

Hỏi Giúp với, cpu tự dưng tăng cao bất thường

khanh8x1411

Thành viên
Lúc trước cả dàn máy của mình mở 3tap web, chơi ff3 hoặc lol bình thường, ko lag
Bây giờ chỉ mở 4 tap web thôi mà usage cpu 50~70%, zo ff3 hoac lol thì ~100%, lag + delay kinh hoàng...có ai biết lỗi gì ko giúp m với, qua nay khách phàn nàn quá chai... cứ đổ thừa tại mạng vnpt đang bị lỗi, hỏi gcafe xuống kiểm tra cũng bảo do mạng vnpt bị lag. Nhưng mình qua phòng nét khác chơi, cũng mạng vnpt 40mb luôn, cấu hình cỡ như mình nhưng ko có maximum cpu như mình :(

Anh em giúp mình những cách khắc phục với :(
Cấu hình máy trạm như sau: 1840, ram 4g, gt730 dd3
Chạy bootrom ak

pandaops

Thành viên
cũng phải xem 4 tab đó là tab gì mới được, chứ 4 tap webgame thì ị nó cũng la trời

lha2013

Thành viên
bạn nói rõ thêm chút nữa mô tả vậy rất mơ hồ (vd cấu hình server, số lượng máy trạm, dùng bootrom gì,...) thì mới mò ra được, nhiều khi lag do write back bị đầy, đăt page file thấp, tốc độ mạng ko đạt yêu cầu, ổ ssd bị lỗi, có chương trình chiếm dụng cpu/ram trên server,...
bạn thử tắt hết toàn bộ hệ thống, chỉ bật 1 cái máy trạm mà khách kêu lag rồi dùng thả ga :D xong bạn qua server view lên coi cpu/ram/ssd nó như thế nào ? bật bootrom lên xem nó cache/write ra làm sao ? nếu bình thường thì bạn bật thêm tầm 4-5 cái cũng dùng thả ga rồi qua server theo dõi xem thế nào ? nếu cả 4-5 cái cũng bị lag thì bạn đo lại tốc độ mạng LAN có đủ 1gbps ko ?
nếu mạng LAN vẫn bình thường chì khả năng cao nhất là img hoặc ổ ssd bị lỗi, làm 1 cái img khác để test nếu vẫn bị thế thì theo dõi tốc độ ghi cache/write xuống ổ ssd nó nhanh hay chậm,...
bạn nói gcafe xuống kiểm tra, nếu vậy chắc bạn đang dùng bootrom của gcafe, bạn lấy file ghost bung ra rồi test loại toàn bộ (phương án cuối cùng :D) nhiều khi win server bị lỗi file hệ thống

khanh8x1411

Thành viên
bạn nói rõ thêm chút nữa mô tả vậy rất mơ hồ (vd cấu hình server, số lượng máy trạm, dùng bootrom gì,...) thì mới mò ra được, nhiều khi lag do write back bị đầy, đăt page file thấp, tốc độ mạng ko đạt yêu cầu, ổ ssd bị lỗi, có chương trình chiếm dụng cpu/ram trên server,...
bạn thử tắt hết toàn bộ hệ thống, chỉ bật 1 cái máy trạm mà khách kêu lag rồi dùng thả ga :D xong bạn qua server view lên coi cpu/ram/ssd nó như thế nào ? bật bootrom lên xem nó cache/write ra làm sao ? nếu bình thường thì bạn bật thêm tầm 4-5 cái cũng dùng thả ga rồi qua server theo dõi xem thế nào ? nếu cả 4-5 cái cũng bị lag thì bạn đo lại tốc độ mạng LAN có đủ 1gbps ko ?
nếu mạng LAN vẫn bình thường chì khả năng cao nhất là img hoặc ổ ssd bị lỗi, làm 1 cái img khác để test nếu vẫn bị thế thì theo dõi tốc độ ghi cache/write xuống ổ ssd nó nhanh hay chậm,...
bạn nói gcafe xuống kiểm tra, nếu vậy chắc bạn đang dùng bootrom của gcafe, bạn lấy file ghost bung ra rồi test loại toàn bộ (phương án cuối cùng :D) nhiều khi win server bị lỗi file hệ thống
Cám ơn bác rất nhiều. Mình đt bên cửa hàng chỗ ráp máy ak, bảo chắc do cpu hết keo hoặc quạt yếu, để sáng nay wa ktra.

Cấu hình sever

Máy trạm
h81 - 1840 - 4gb - gt630/dd3 - acbel 350w

Có sửa bởi điều hành viên:

phongbe

Thành viên
H81 thì mới mua đây mà, sao keo nhanh khô thế dc, trừ khi keo rởm.
vụ cpu tăng khi mở nhiều tab thì coi lại cái trình duyệt + update flash mới nhất xem

vanhocdoan

Thành viên
CPU tăng có nhiều nguyên nhân lắm : lỗi win, virut, Flash, tảng nhiệt Fan bị trục trặc, bios lổi, nguồn quá nóng... Nói chung thì cứ lần lượt mà kiểm tra từ từ thế nào củng tìm ra nguyên nhân :)

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
tăng cpu là do có ứng dụng nào đấy chạy chiếm nhiều cpu, có thể là ứng dụng ngầm; nếu là chạy ngầm thì tìm xem nó là gì để giải quyết (tắt, gỡ bỏ, del...); Tuyệt đối ko liên quan đến mạng, đến keo tản nhiệt, thằng nào đổ thừa linh tinh thì mang đi CHÉM. :D

khanh8x1411

Thành viên
tăng cpu là do có ứng dụng nào đấy chạy chiếm nhiều cpu, có thể là ứng dụng ngầm; nếu là chạy ngầm thì tìm xem nó là gì để giải quyết (tắt, gỡ bỏ, del...); Tuyệt đối ko liên quan đến mạng, đến keo tản nhiệt, thằng nào đổ thừa linh tinh thì mang đi CHÉM. :D
Chắc chỉ còn cách cầu cứu 19001232 thui :v trình độ còn non kém quá, ko giải quyết được
Để bt ko dung ứng du5g nao cũng ngốn 25~65% rồi,zô taskmanager thi chi thấy "system idlle... " là ngốn nhiu nhat thoi,nhu7g ko tat dc

phongbe

Thành viên
chơi còn server 2nd kìa :D
quả này ko biết IT mà làm net đây, có hướng dẫn rồi đó, cứ lần lượt mà check, cũng lòi ra chỗ nào thôi

khanh8x1411

Thành viên
Hjhj gcafe giải quyết xong rồi, do khởi động có nhiều ứng dụng ngầm quá nên cpu cao, mình thì không biết nên tắt ứng dụng nào nên để luôn :D .
Mình không biết mọi người nghĩ gcafe sao chứ mình thấy rất tốt, chăm sóc khách hàng rất nhiệt tình và chuyên nghiệp. Cám ơn các bác nhé :)

netmetro

Guest
theo mình thì thay win cho tươi . trích lọc các kinh nghiệm bản thân có mà bỏ bớt phần thừa. chỉ dùng phần nào cần sẽ là nhẹ nhất .
Sau đó nếu Không hết thì trả lại như cũ. tính tiếp các phần tình nghi khác

phongbe

Thành viên
giải quyết xong rồi mà, có cave giúp
mà cũng kỳ, cave cài thì cài cho ngon, sao làm ko ngon rồi qua fix, để dc khen à ta :))

Top Bottom