Có gì mới?

Hỏi Tư vấn mua UPS và máy phát điện cho cả dàn máy bootrom 30 clien

pham cong

Thành viên
E làm net ở huyện miền núi được một năm. Tình hình là ở chỗ e điện rất chập chờn và hay bị mất điện cả ngày, nên em muốn mua UPS và máy phát điện cho cả dàn, mà không biết mua loại nào công xuất bao nhiêu thì đủ. Đại ca nào có kinh nhiệm tư vấn hộ e mới. E đang dùng ổn áp lioa 7.5KVA thây ổn. E xin chân thành cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

jonnypham

Thành viên
UPS thì chọn Santak 500 15 cái cho 30PC. Còn Máy phát điện thì cứ nhân đầu máy mà tính ra công suất, trung bình 1 máy PC là 300W nhé.

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
E làm net ở huyện miền núi được một năm. Tình hình là ở chỗ e điện rất chập chờn và hay bị mất điện cả ngày, nên em muốn mua UPS và máy phát điện cho cả dàn, mà không biết mua loại nào công xuất bao nhiêu thì đủ. Đại ca nào có kinh nhiệm tư vấn hộ e mới. E đang dùng ổn áp lioa 7.5KVA thây ổn. E xin chân thành cảm ơn.
điện chập chờn thì dùng ổn áp, mất điện thì dùng máy phát chứ dùng UPS thế nào được, UPS nó dùng cho mục đích khác, ko phải là để chống mất điện cho cả dàn games. Công suất máy phát thì cứ tính tổng công suất cần dùng rồi tính ra thôi, trong đó có tổng tất cả các máy bao gồm cả server và máy tính tiền, cs của quạt, của đèn nếu chạy cả tối; Công suất máy thì khoảng 180-250W 1 máy trong đó tính trung bình nhé: main 50W + cpu 50W + vga loại mới 50W + màn hình LED 20W = 170W; Nếu dùng nguồn xịn có cos phi >0,7 thì cs cần < 170/0,7 = 243W x30PC = 7,3kW; thực tế nó nhỏ hơn vì không phải lúc nào máy cũng chạy 100% cs. Bác cộng cả cs của quạt rồi đèn và thêm 2 máy server và tính tiền nữa là ra. Tuy nhiên nếu nó ra trên dưới 7,5kW thì bác ko thể dùng máy phát 7,5 kW được, vì nó sẽ chạy full tải trong thời gian dài sẽ rất hại máy, mà lên máy cao hơn nữa thì ko kinh tế. Nên khuyên bác nếu mất điện bác có thể dùng máy 5kW chạy cho 24 máy + đèn, quạt hoặc 7,5 kW thôi. Bác tính toán thế nào cho hợp lý là OK, mà chạy máy phát thì phải luôn full số máy dự tính nhé, ko là lỗ đấy. Lưu ý nữa là khi dùng máy phát chạy cho game thì tuyệt đối ko chạy cùng với thiết bị khác có công suất lớn hoặc dòng khởi động lớn như nồi cơm, ấm đun, máy bơm, tủ lạnh, máy điều hòa nhé... Chúc bác luôn phát tài.

Chỉnh sửa cuối:

pham cong

Thành viên
điện chập chờn thì dùng ổn áp, mất điện thì dùng máy phát chứ dùng UPS thế nào được, UPS nó dùng cho mục đích khác, ko phải là để chống mất điện cho cả dàn games. Công suất máy phát thì cứ tính tổng công suất cần dùng rồi tính ra thôi, trong đó có tổng tất cả các máy bao gồm cả server và máy tính tiền, cs của quạt, của đèn nếu chạy cả tối; Công suất máy thì khoảng 180-250W 1 máy trong đó tính trung bình nhé: main 50W + cpu 50W + vga loại mới 50W + màn hình LED 20W = 170W; Nếu dùng nguồn xịn có cos phi >0,7 thì cs cần < 170/0,7 = 243W; thực tế nó nhỏ hơn vì không phải lúc nào máy cũng chạy 100% cs. Khi dùng máy phát chạy cho game thì tuyệt đối ko chạy cùng với thiết bị khác có công suất lớn hoặc dòng khởi động lớn như nồi cơm, ấm đun, máy bơm, tủ lạnh, máy điều hòa nhé... Chúc bác luôn phát tài.
1 ngày mưa gió mất điện tâm 10 lần mỗi lần 5 - 10p. khách đang chơi LM rất ức chế. nên em cần mua cả UPS nữa.

Boss.Net

15*500=7500 mua luôn cái 7.5k luôn có được không? chạy có ổn đình hơn 15 cai không?
ổn định hơn thì có ổn định hơn đấy nhưng mà con 7,5k nó vài chục chai cũng thấm phải biết và có bảo trì thay thế thì tốn tiền triệu. :D

tienle283

Năng động
Thông báo với các bạn là Máy phát điện không sạc được cho UPS nhé :D. Tôi không biết lý do vì sao mà có chuyện như thế vì nhà tôi có dùng 3 UPS Santak, khi phát điện phải chuyển hết sang điện trực tiếp luôn. Dùng 1 lúc là hết điện mặc dù máy phát điện vẫn chạy ầm ầm. :D

jonnypham

Thành viên
15*500=7500 mua luôn cái 7.5k luôn có được không? chạy có ổn đình hơn 15 cai không?
Mắc tiền lắm, Bác mua sao nổi. Đã dùng UPS thì chả cần mua máy phát chi cho tốn kém. UPS dư sức kéo máy thêm 15p sau khi cúp điện. Dư thời gan Bác tính tiền và Off máy an toàn rồi.

hothanhdat

Năng động
1 ngày mưa gió mất điện tâm 10 lần mỗi lần 5 - 10p. khách đang chơi LM rất ức chế. nên em cần mua cả UPS nữa.
kiểu này ko nên làm net thì tốt hơn chứ khách nó cũng ko dám ngồi mà chủ cũng mệt, mỗi lần cúp chắc nó hét cho banh quán, chưa kể đập phím đập chuột
nếu là bootrom máy chủ có ups còn đỡ chứ mà ổ cứng thì chắc bad liên miên

nhutkhoa

Thành viên
Nếu muốn xài UPS cho máy phát thì phải mua loại máy phát chuyên dụng, có ổn áp nguồn, nếu xài máy phát tự chế UPS ko nạp điện được và mau hư lắm cứ kêu tít tít hoài.

pham cong

Thành viên
máy sever đã dùng UPS 1k kèm theo la 1 e lioa 1k nữa. Vì điện yếu UPS liên tục bù điện cho cây serve nên UPS vẫn hết điện bt mặc dù dùng điện lưới quốc gia luôn(khi chưa có lioa). balabala

pham cong

Thành viên
Mắc tiền lắm, Bác mua sao nổi. Đã dùng UPS thì chả cần mua máy phát chi cho tốn kém. UPS dư sức kéo máy thêm 15p sau khi cúp điện. Dư thời gan Bác tính tiền và Off máy an toàn rồi.[/
Mắc tiền lắm, Bác mua sao nổi. Đã dùng UPS thì chả cần mua máy phát chi cho tốn kém. UPS dư sức kéo máy thêm 15p sau khi cúp điện. Dư thời gan Bác tính tiền và Off máy an toàn rồi.
1 em 500 cho 2 máy có chạy được 15p không vậy jonnypham?

Trần Đăng Khoa

Năng động
Ngày trước em dùng cối nổ 15 mã lực kéo 1 củ phát 8kW chạy ngon lành 25 máy, có Lioa nữa thì càng thoải mái, trang bị ups cho case sever với modem, swich thôi, chứ lắp ups cho cả dàn thì chắc chết :v.
Ah nếu nói về điện cho cả dàn thì dùng ắc qui loại siêu to cộng với 1 con kích ngon tự chuyển nguồn (tầm 3-5tr) có khi okie hơn đấy.

Boss.Net

chạy được chết liền

jonnypham

Thành viên
2 thùng máy không tính LCD nha Bác, tầm tầm như thế. Đủ Shutdown máy còn gì

lam717

chuyên LCD, main, vga 2nd
điện chập chờn thì dùng ổn áp, mất điện thì dùng máy phát chứ dùng UPS thế nào được, UPS nó dùng cho mục đích khác, ko phải là để chống mất điện cho cả dàn games. Công suất máy phát thì cứ tính tổng công suất cần dùng rồi tính ra thôi, trong đó có tổng tất cả các máy bao gồm cả server và máy tính tiền, cs của quạt, của đèn nếu chạy cả tối; Công suất máy thì khoảng 180-250W 1 máy trong đó tính trung bình nhé: main 50W + cpu 50W + vga loại mới 50W + màn hình LED 20W = 170W; Nếu dùng nguồn xịn có cos phi >0,7 thì cs cần < 170/0,7 = 243W x30PC = 7,3kW; thực tế nó nhỏ hơn vì không phải lúc nào máy cũng chạy 100% cs. Bác cộng cả cs của quạt rồi đèn và thêm 2 máy server và tính tiền nữa là ra. Tuy nhiên nếu nó ra trên dưới 7,5kW thì bác ko thể dùng máy phát 7,5 kW được, vì nó sẽ chạy full tải trong thời gian dài sẽ rất hại máy, mà lên máy cao hơn nữa thì ko kinh tế. Nên khuyên bác nếu mất điện bác có thể dùng máy 5kW chạy cho 24 máy + đèn, quạt hoặc 7,5 kW thôi. Bác tính toán thế nào cho hợp lý là OK, mà chạy máy phát thì phải luôn full số máy dự tính nhé, ko là lỗ đấy. Lưu ý nữa là khi dùng máy phát chạy cho game thì tuyệt đối ko chạy cùng với thiết bị khác có công suất lớn hoặc dòng khởi động lớn như nồi cơm, ấm đun, máy bơm, tủ lạnh, máy điều hòa nhé... Chúc bác luôn phát tài.
bác này ok quá

tan_kiengiang

Thành viên
Nhà mình 20 máy trạm và 1 server + 1 máy chủ + 4 quạt + 2 đèn mà dùng máy 5,5kw chạy có 50% công xuất máy phát còn UPS thì vẩn sạc được ầm ầm, mình dùng 1 ổn áp tổng luôn 10kw máy phát mình chỉ cần chạy 200v ko cần chạy lên 220v wa ổn áp vẩn ổn định ko có chập chờn

các anh cho em hỏi là ở nhà em mới mở tiêm nét sever bootrom 30 máy con ( sử dụng điện 1 pha ) . Cũng xảy ra tình trạng lún điện có khi bị cả dàn,có khi chỉ bị khoảng chục máy trong khoảng thời gian chỉ 1,2 S nhưng cũng làm cho dàn máy khởi động lại . Có khi trong vòng 5 phút bị tới 2,3 lần làm rất mất lòng khách.Sát bên nhà em là có 1 tiệm gara hàn( điện 3 pha ) và 1 tiệm sắt nhôm cũng có hàn,cắt . Lúc trước chưa có ổn áp loại 15 ký ( INPUT 90v - 250v . OUTPUT 220v - 110v . CAP 15000VA ) xảy ra tình trạng lún điện nên lo mua ổn áp , thay lại loai dây điện to vậy nhưng có ổn áp rồi vẫn xảy ra tình trạng lún điện . Giờ em không biết phải làm như thế nào : bắt qua điện 3 pha hay mua UPS cho dàn máy con đây , mấy anh giúp em . Em xin cảm ơn nhiều

các anh cho em hỏi là ở nhà em mới mở tiêm nét sever bootrom 30 máy con ( sử dụng điện 1 pha ) . Cũng xảy ra tình trạng lún điện có khi bị cả dàn,có khi chỉ bị khoảng chục máy trong khoảng thời gian chỉ 1,2 S nhưng cũng làm cho dàn máy khởi động lại . Có khi trong vòng 5 phút bị tới 2,3 lần làm rất mất lòng khách.Sát bên nhà em là có 1 tiệm gara hàn( điện 3 pha ) và 1 tiệm sắt nhôm cũng có hàn,cắt . Lúc trước chưa có ổn áp loại 15 ký ( INPUT 90v - 250v . OUTPUT 220v - 110v . CAP 15000VA ) xảy ra tình trạng lún điện nên lo mua ổn áp , thay lại loai dây điện to vậy nhưng có ổn áp rồi vẫn xảy ra tình trạng lún điện . Giờ em không biết phải làm như thế nào : bắt qua điện 3 pha hay mua UPS cho dàn máy con đây , mấy anh giúp em . Em xin cảm ơn nhiều
Và cho em hỏi là khi dùng UPS cho máy con là nếu có bị lún điện thì ngay tức thì máy con sẽ dùng nguồn điện của UPS nên ổn định ,sẽ không bị tắt máy hả mấy anh

Top Bottom