Có gì mới?

Bác nào xài hay biết về win 7 xài csm có HDD thì vô thảo luận nhé.

kholauma

Thành viên
Tình hình là phòng nét nhà e xài máy có HDD và xài win 7. Em tự mua đĩa rồi copy tạo usb boot để cài. Nhưng mà khi đóng băng bằng disk protection thì thi thoảng cứ có máy bật lên là nó load start up repair vào không vào được win :( tìm mãi chả có cách khắc phục những lúc bị như thế chỉ có cài lại win. Mà tầm lâu lâu mới bị phát mà chỉ bị ở mấy máy thôi, tầm 2 - 3 tháng. E nghĩ là do cái đóng băng vì có 1 máy em chuyên dùng không đóng băng thì từ lúc cài csm đến giờ là hơn 1 năm rồi chả lỗi gì.
Đang tính kiếm cái tool x2 để cài mà cứ mấy tháng nó lại lỗi win thế cũng mệt. Bác nào đã từng bị qua thì chỉ em cách khắc phục với.
Đại khái là nó sẽ lỗi như trên và không vào được win, có lần repair thành công thì vào win mà hình đen xi chả hiện gì. Em toàn phải cài lại win.
IMG_20140903_084615.jpgIMG_20140917_134055.jpgIMG_20141001_145201.jpg

vanthoi_it

Thành viên
Mấy cái này là vấn đề muôn thuở của HDD mà bạn :D
Xìa boot ROM đi hết liền ah :P

Vô Thường

Thành viên
bác có active phần vùng cài win chưa thế, hay là đúc đĩa vào là cài luôn?

nghjtran

Thành viên
Nếu em đoán không nhằm thì máy nào bị sẽ lặp đi lặp lại tình trạng này hoài. em cũng đã gặp qua

vietthangtnvn

Thành viên
Lỗi MBR . Dùng đĩa HR Boot fix lỗi MBR. Mình hay cài máy cho khách thỉnh thoảng hiện cái hình ảnh thứ 3 :D

anhuy55

Administrator
Thành viên BQT
Lâu qúa nhớ ko nhầm , dung lượng đĩa chứa đóng băng cho phần mềm đóng băng của csm phải lớn hơn cở 10gb-
ví dụ dung lượng đóng băng 20 gb mình phải có 30 gb để chứa nó , thì ko bao giờ bị nữa .

Cách này khắc phục dễ bạn ơi , hôm đầu năm cũng nghịch tý win7 64 bít và cũng thi thoảng bị lỗi như của bạn. ( khi máy tính bị tắt đột ngột ko theo cách thông thường như mất điện hay khách ấn nút nguồn là nó hay báo như vậy ... khi khởi động lại nó check " load start up repair" 1 lúc rồi mới zô được win). không biết lỗi của bạn có giống mình ko nhỉ .

mnmm

Thành viên
kô phải do đóng băng đâu bạn
Nếu bạn xài 2 3 tháng mới bị thì bạn nên kiểm tra lại HDD coi có bị bad kô,chịu khó check phân vùng win bằng hirrenboot để sữa lỗi bad disk

huutinhbt

Năng động
mình xài HDD win 7 32bit cũng dc mấy tháng ko có gặp lỗi như bác còn hình 1 là do cúp điện hoặc tắt đột ngột khi mở lên nó check lại ổ C thôi chứ ko gì đâu bác

nettoanthang

Thành viên
Qua BR là hết bệnh liền đả từng bị và hok biết sử lí sao mổi lần bị là ghost mệt...

nghjtran

Thành viên
Dùng DLC Boot 2013 boot bằng USB rồi dùng BOOTICE cài MBR vào

kholauma

Thành viên
Bận quá hôm nay mới có thời gian lên diễn đàn ^^!
bác có active phần vùng cài win chưa thế, hay là đúc đĩa vào là cài luôn?
Trước khi cài mình có chia ổ = usb boot và active đầy đủ mà.
Nếu em đoán không nhằm thì máy nào bị sẽ lặp đi lặp lại tình trạng này hoài. em cũng đã gặp qua
2 - 3 tháng mới bị phát bác ơi.
Qua BR là hết bệnh liền đả từng bị và hok biết sử lí sao mổi lần bị là ghost mệt...
Khổ nỗi là cái máy tính tiền nó cùi mía giờ mà BR thì lại phải mua máy chủ.
kô phải do đóng băng đâu bạn
Nếu bạn xài 2 3 tháng mới bị thì bạn nên kiểm tra lại HDD coi có bị bad kô,chịu khó check phân vùng win bằng hirrenboot để sữa lỗi bad disk
Máy mình toàn máy mới và mua mới tinh mà bạn, đã check và ổ vẫn ngon.
Lâu qúa nhớ ko nhầm , dung lượng đĩa chứa đóng băng cho phần mềm đóng băng của csm phải lớn hơn cở 10gb-
ví dụ dung lượng đóng băng 20 gb mình phải có 30 gb để chứa nó , thì ko bao giờ bị nữa .
Mình toàn để 30gb trở lên.
Khó hiểu là chỉ 1 vài máy bị :(
Dùng DLC Boot 2013 boot bằng USB rồi dùng BOOTICE cài MBR vào
Mình có thử nhưng vẫn không được.

boyzonebp

Thành viên
sử dụng win 7 khi khách chơi hay reset máy máy lại nên say ra tinh trang đó. Bạn tát chức năng này đi là dược. còn trường hợp lỗi win như hình 2 của bạn thì bạn nên chia đĩa bằng phần mềm chia đĩa disk manager của segate. sau đó bạn dùng phân mềm khác định dạng lại NTFS là được

jonnypham

Thành viên
Tình hình là phòng nét nhà e xài máy có HDD và xài win 7. Em tự mua đĩa rồi copy tạo usb boot để cài. Nhưng mà khi đóng băng bằng disk protection thì thi thoảng cứ có máy bật lên là nó load start up repair vào không vào được win :( tìm mãi chả có cách khắc phục những lúc bị như thế chỉ có cài lại win. Mà tầm lâu lâu mới bị phát mà chỉ bị ở mấy máy thôi, tầm 2 - 3 tháng. E nghĩ là do cái đóng băng vì có 1 máy em chuyên dùng không đóng băng thì từ lúc cài csm đến giờ là hơn 1 năm rồi chả lỗi gì.
Đang tính kiếm cái tool x2 để cài mà cứ mấy tháng nó lại lỗi win thế cũng mệt. Bác nào đã từng bị qua thì chỉ em cách khắc phục với.
Đại khái là nó sẽ lỗi như trên và không vào được win, có lần repair thành công thì vào win mà hình đen xi chả hiện gì. Em toàn phải cài lại win.
Xem file đính kèm: 380Xem file đính kèm: 381Xem file đính kèm: 382
Bác cài Win7 trên 1 partition hay là bác chọn tạo ra cái vùng 100M đầu nữa ? Bác phải chia đĩa trong Partition Magic, sau đó cài Win7 trên phân vùng đó, không tạo thêm phân vùng 100M đầu nhé. Mình đã từng bị như Bác, sau đó cài lại như thế là chạy ổn, không còn "tái phát" nữa.

kholauma

Thành viên
Bác cài Win7 trên 1 partition hay là bác chọn tạo ra cái vùng 100M đầu nữa ? Bác phải chia đĩa trong Partition Magic, sau đó cài Win7 trên phân vùng đó, không tạo thêm phân vùng 100M đầu nhé. Mình đã từng bị như Bác, sau đó cài lại như thế là chạy ổn, không còn "tái phát" nữa.
Hồi đầu đúng là chưa có kinh nghiệm nên chia ổ trực tiếp khi cài win nhưng sau đó lỗi khi cài lại mình tìm hiểu thì mình có chia đĩa bằng partition magic trong hirent boot.

jonnypham

Thành viên
Hồi đầu đúng là chưa có kinh nghiệm nên chia ổ trực tiếp khi cài win nhưng sau đó lỗi khi cài lại mình tìm hiểu thì mình có chia đĩa bằng partition magic trong hirent boot.
Bác chia = Partition Magic vậy đã hết lỗi chưa ? Mình ở đây đã từng bị và khắc phục bằng cách đó thấy triệt để. Nhưng bản CSM lúc đó mình xài là bản 5.4.1, không biết bản 5.5.1 có khác gì về phần Disk Protect không, vì hiện giờ mình xài Bootrom nên cũng không dùng phần đó của bản 5.5.1.Nếu vẫn còn tình trạng đó. Bác thử :
Cách 1 : down xuống bản CSM 5.4.1 thử xem.
Cách 2 : Chịu khó tốn tí thời gian. Format sạch HDD ( nếu Low Format càng tốt ) sau đó dùng Partition Magic chia làm 3 ổ ( ổ thứ 3 dùng làm vùng đệm cho phần Disk Protect dung lượng trên 20G ) rồi cài lại Win 7 vào thử xem còn hiện tượng lỗi không nhé.

kholauma

Thành viên
Bác chia = Partition Magic vậy đã hết lỗi chưa ? Mình ở đây đã từng bị và khắc phục bằng cách đó thấy triệt để. Nhưng bản CSM lúc đó mình xài là bản 5.4.1, không biết bản 5.5.1 có khác gì về phần Disk Protect không, vì hiện giờ mình xài Bootrom nên cũng không dùng phần đó của bản 5.5.1.Nếu vẫn còn tình trạng đó. Bác thử :
Cách 1 : down xuống bản CSM 5.4.1 thử xem.
Cách 2 : Chịu khó tốn tí thời gian. Format sạch HDD ( nếu Low Format càng tốt ) sau đó dùng Partition Magic chia làm 3 ổ ( ổ thứ 3 dùng làm vùng đệm cho phần Disk Protect dung lượng trên 20G ) rồi cài lại Win 7 vào thử xem còn hiện tượng lỗi không nhé.
Hiện tại thì vẫn chưa có lỗi gì, mình cũng mới chỉ up mấy máy lên 5.5.1 thôi còn lại vẫn 5..4.1

Top Bottom