Có gì mới?

Hỏi VGA vệ sinh gắn lại không lên hình

kysusieuhang

Thành viên
Các bạn nào gặp trường hợp này chưa? Mình dùng VGA power color 6670, đang chạy bt lôi ra vệ sinh ( chỉ thổi bụi thôi không tháo vga ra, sau nhiều lần ko lên hình mới tháo ra gắn lại vẫn ko lên, tháo card rời dùng card onboard thì lên hình ), xong gắn lại không lên hình mặc dù máy chạy bình thường remote vào vẫn thấy nhận ra vga 6670 nhưng hình không lên, vào deivice manage thấy mục monitor nhận là "Generic Non-PnP Monitor" bình thường lúc trước nó nhận là màn hình dell vì đang dùng màn hình hiêu này, trong khi đó dùng dây màn hình đó gắn qua máy kế bên lên hình bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenvanngochan

Năng động
Mình bị cái lỗi này rồi hi ! lúc trước mình vệ sinh xịt bụi thôi rồi tự nhiên dàn máy lúc nhận vga lúc không nhận khách mới chơi tắt máy rồi khách khác vào nó không lên mình đau đầu cả tháng !
bạn chỉ cần lau chân Vga, lấy 1 cái bàn chải đánh răng ( có thể cái gì khác giống bàn chải ) bạn tháo vga rồi đánh sạch khe vga vừa đánh vừa thổi cho ra bụi rồi ráp lại vặn ốc giữ chặt vga với main ( net đóng hộp) rồi mở máy lên cảm nhận!

nguyenvanngochan

Năng động
Mình bị cái lỗi này rồi hi ! lúc trước mình vệ sinh xịt bụi thôi rồi tự nhiên dàn máy lúc nhận vga lúc không nhận khách mới chơi tắt máy rồi khách khác vào nó không lên mình đau đầu cả tháng !
bạn chỉ cần lau chân Vga, lấy 1 cái bàn chải đánh răng ( có thể cái gì khác giống bàn chải ) bạn tháo vga rồi đánh sạch khe vga vừa đánh vừa thổi cho ra bụi rồi ráp lại vặn ốc giữ chặt vga với main ( net đóng hộp) rồi mở máy lên cảm nhận!
thêm 1 cái nữa bạn nên tháo vga ra rồi đem ra ngoài xịt bụi cái vga luôn !

kysusieuhang

Thành viên
Thank bác, vấn đề là ko phải windows ko nhận mà khi máy boot xong bt remote vào máy đó vẫn thấy nhận vga đúng nhưng lại ko hiện hình, trường hợp bạn là nó ko nhận luôn thì dễ rồi. đằng này nhận nhưng ko lên hình cả trong dos lẫn trong win

netbaothanh

Điều hành chính
Các bạn nào gặp trường hợp này chưa? Mình dùng VGA power color 6670, đang chạy bt lôi ra vệ sinh ( chỉ thổi bụi thôi không tháo vga ra, sau nhiều lần ko lên hình mới tháo ra gắn lại vẫn ko lên, tháo card rời dùng card onboard thì lên hình ), xong gắn lại không lên hình mặc dù máy chạy bình thường remote vào vẫn thấy nhận ra vga 6670 nhưng hình không lên, vào deivice manage thấy mục monitor nhận là "Generic Non-PnP Monitor" bình thường lúc trước nó nhận là màn hình dell vì đang dùng màn hình hiêu này, trong khi đó dùng dây màn hình đó gắn qua máy kế bên lên hình bình thường.
sợi dây vga đểu rồi bạn ơi . vấn đề của bạn nằm ở chổ giao tiếp giữa dây vga với card màng hình và với màng hình , đôi khi sợi day đểu nó vẫn lên với náy khác vì card của máy khác vẫn còn tiếp xúc tốt , nếu bạn có dùng cục chuyển đổi dvi-vga thì cũng nên xem lai .

kysusieuhang

Thành viên
Dây VGA chuẩn gắn máy khác ok, đem vga qua máy khác cũng ko lên. đang thử cổng VGA là ko lẩn cổng DVI dủng cục chuyển sang VGA cũng ko dc còn mỗi cổng HDMI chưa thử mà cũng ko có và màn để thử :(

trungdenpro

Thành viên
bác thử cách này xem sao nhá : vệ sinh sạch chân VGA , tháo pin cmos ra , gắn VGA vào , gắn pin cmos vào lại

alo2

Năng động
Có thế cái màn hình của bác bị hư ....

Tr.Điệp

Năng động
mình nghĩ thế này. thay thử từng cái. VD. lấy car vga ở máy khác lắp sang xem thế nào. nếu vẫn không được thay dây thay màn để tìm ra nguyên nhân. như vậy sẽ dễ khắc phục hơn bạn ơi. o_O chúc thành công...

kysusieuhang

Thành viên
Đã test và xác định là do VGA bị nhưng chỉ là bị ko lên hình chứ ko phải ko nhận hay ko chạy, thế mới điên chứ đang chạy bt đụng cái hư :) , bị hư một cái gắn qua gắn lại sang máy khác cũng cái vga cùng loại cuối cùng hư thêm 1 con nữa nên ko giám thử loại vga đó. Để mai kiểm đây HDMI thử xem, sơ hư cổng VGA và DVI vì vô windows vẫn nhận ra card.

Top Bottom