Có gì mới?

vấn đề về cân bằng tải máy trạmtinh

huynhtan447433

Thành viên
Tình hình là em đang xài con Draytek 2925 , em nghe bên KTV bán modem nói nên chạy chế độ cân bằng tải trên modem để mỗi máy 8M là ok. mà em nghĩ con swich nó đã làm nv đó rồi thì nên chạy chế độ đó trên modem nữa ko ạ,

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Tình hình là em đang xài con Draytek 2925 , em nghe bên KTV bán modem nói nên chạy chế độ cân bằng tải trên modem để mỗi máy 8M là ok. mà em nghĩ con swich nó đã làm nv đó rồi thì nên chạy chế độ đó trên modem nữa ko ạ,
SW của bác mã j mà làm nhiệm vụ đó lun z bác?

jonnypham

Thành viên
Chế độ cân bằng tải trên Router chỉ hữu hiệu khi Bác có 2 đường truyền WAN. Chứ nếu Bác dùng 1 đường cable thì nó đâu có Enable cân bằng tải đâu. Còn cân bằng tải của Server Bootrom là khác nữa nha. bác phải phân biệt rõ vấn đề và nêu rõ ý Bác muốn hỏi cân bằng tải cho thiết bị nào.

vanhocdoan

Thành viên
Swich chỉ có tác dụng chia các cổng Lan nó giống như một cái ổ điện nhiều lỗ cắm vậy . Còn muốn cân bằng tải thì phải dùng đến modem hoặc một phần mềm nào đó. Ý của mấy thằng KTV nói bác là hạn chế băng thông lại từng máy ,mổi máy chỉ được sử dụng tối đa là 8M đường truyền Internet tránh trường lag do người chơi Dow quá nhiều và nghẽn băng thông.

huynhtan447433

Thành viên
Swich chỉ có tác dụng chia các cổng Lan nó giống như một cái ổ điện nhiều lỗ cắm vậy . Còn muốn cân bằng tải thì phải dùng đến modem hoặc một phần mềm nào đó. Ý của mấy thằng KTV nói bác là hạn chế băng thông lại từng máy ,mổi máy chỉ được sử dụng tối đa là 8M đường truyền Internet tránh trường lag do người chơi Dow quá nhiều và nghẽn băng thông.
ý của em là vậy đó ạ... vậy mình chia băng thông trên modem là được phải ko ạ

vanhocdoan

Thành viên
ý của em là vậy đó ạ... vậy mình chia băng thông trên modem là được phải ko ạ
Đúng rùi phòng máy chỉ có 1 Line Internet thì bắt buộc phải hạn chế băng thông " còn ko thì phải cắm tất cả các chương trình hổ trợ Dow kể cả CocCoc ",nếu không muốn ăn hành 8 M là hơi nhiều đó , tùy thuộc vào băng thông internet của bạn bao nhiêu mà bạn có một mức hạn chế cho phù hơp có thể dùng một cách để thử .
Bạn sử dụng 2 máy tính .1 máy cho tải IDM cái gì thật nặng vào, 1 máy bạn ping đến máy chủ nào gần mà ổn định VD ping zing.vn -t . Sau đó bạn thử hạn chế từ mức 10M và xem chỉ số Ping nếu nó nằm ở mức 10-20ms trở suống là OK , nếu ping vẩn còn cao thì cứ hạ từ từ suống đến 1 mức thích hợp.

hetien

Thành viên
Phòng net khoảng 30 máy thì khỏi cần giới hạn làm gì cho mất công, draytek có chế độ tăng tốc cho những máy dùng ít chuyển sang cho những máy dùng nhiều. Cho nên nhiều lúc thấy giới hạn 8mbps nhưng thấy khách vẫn tải vù vù lên đến 30mbps là bình thường, không phải lỗi thiết bị.
Net mình 45mbps cũng xài draytek nhưng cho bà con down xả láng, nhiều hôm mình tải torrent đến cả 10GB mà cả phòng bà con vẫn đánh LMHT nghe nhạc, xem phim bình thường.

jonnypham

Thành viên
Tải Torrent như của Bác nó không chiếm băng thông mạng nhiều đâu, cơ chế Torrent khác với cơ chế của IDM hay tool của thằng trình duyệt Coc Coc nhé Bác. Mình đây cũng dùng Draytek như Bác, chơi luôn 2 đường, 1 35M và 1 45M , mà bữa chưa cấm có thằng nhóc kia vào down phim HD = Coc Coc, nó kéo 1 lần gần 10 phim. Cả phòng đang đánh 3Q nó la um sùm, phải đóng ứng dụng máy thằng đang down đó Bác.

vanhocdoan

Thành viên
Phòng net khoảng 30 máy thì khỏi cần giới hạn làm gì cho mất công, draytek có chế độ tăng tốc cho những máy dùng ít chuyển sang cho những máy dùng nhiều. Cho nên nhiều lúc thấy giới hạn 8mbps nhưng thấy khách vẫn tải vù vù lên đến 30mbps là bình thường, không phải lỗi thiết bị.
Net mình 45mbps cũng xài draytek nhưng cho bà con down xả láng, nhiều hôm mình tải torrent đến cả 10GB mà cả phòng bà con vẫn đánh LMHT nghe nhạc, xem phim bình thường.
Bác cho dow thoải máy mà chỉ có 1 line . Tiệm bác mà gần chổ tui đảm bảo 1 tháng dẹp tiệm.

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Bác thử mở khóa ứng dụng để tụi nó tải = cốc cốc hoặc IDM đi rồi sẽ biết, thoải mái cái con monkey khô ấy, chỉ cần 1 thằng ngồi tải vài bộ phim thôi chứ đừng nói vài thằng, thằng nào chơi game cùng mà ko lag tung chảo, ko chửi ầm lên mới lạ ấy, mới có tí torrent đã thấm vào đâu.

Top Bottom