Có gì mới?

Nhờ tư vấn cấu hình máy chủ và hệ thống cho phòng máy ~150 pc

GsT1n

Thành viên
Như tiêu đề hiện đang có dự án phòng máy ~150pc mình đang chưa biết nên sử dụng cấu hình máy chủ như thế nào 1 máy chủ hay nhiều máy chủ và hệ thống mạng đi như thế nào cho hiệu quả tránh bị nghẹn mạng. Mong các bác chỉ bảo chút kinh nghiệm, thanks

quynhtran179

Thành viên
làm có 20 máy sao tư vấn quán 150 máy. thật là nguy hiểm

BảoTrangComputer

Năng động
Gần Thái Nguyên là ở Chỗ nào vậy bác.Gần Đông Anh Qua Giao Lưu nào.

tungbach

Thành viên
bác chủ top định tự thi công hay thuê ktv vậy

netviet

Thành viên
kèo này thơm mà ko thấy ai vô pr ký hợp đồng cả ta?

utcgame

Thành viên
bác ở chỗ nào TN ? Em ở Thái Nguyên đây

GsT1n

Thành viên
vấn đề địa điểm nhạy cảm nên mình không tiện nói ra mong mọi người thông cảm, mình lập topic này mong những bạn đi trước chỉ dẫn giúp mình vấn đề về cấu hình, thiết lập hệ thống sv cho phòng máy. Rất mong được mọi người chỉ bảo thêm

Sự Kiện CPN

Điều hành chính
SỐ lượng PC 150 máy thì quả thật mình chưa có kinh nghiệm nên khó tư vấn quá. Nhưng nhấn mạnh vài điểm
1. Nếu mặt bằng không tập trung thì ta bố trí nhiều sever tại các khoảng cách hợp lý để tiết kiệm tối đa dây mạng
2. Nếu Mặt bằng tập trung thì nên gom lại 1 khu quản lý chung (Sẽ hiệu quả lớn trong công tác quản lý)
3. Cấu hình: Xác định làm cạnh tranh thì khác và làm bình dân lại khác
4. Hệ thống Mạng là Tối quan trọng của phòng máy nên cần lưu ý: Có gắng quang hóa thiết bị sẽ hữu ích lớn cho phòng máy
5. Nhân sự và giấy phép đăng ký kinh doanh cũng rất quan trọng và càng quan trọng hơn đó là mối quan hệ hành chính trong suốt quá trình hoạt động

GsT1n

Thành viên
SỐ lượng PC 150 máy thì quả thật mình chưa có kinh nghiệm nên khó tư vấn quá. Nhưng nhấn mạnh vài điểm
1. Nếu mặt bằng không tập trung thì ta bố trí nhiều sever tại các khoảng cách hợp lý để tiết kiệm tối đa dây mạng
2. Nếu Mặt bằng tập trung thì nên gom lại 1 khu quản lý chung (Sẽ hiệu quả lớn trong công tác quản lý)
3. Cấu hình: Xác định làm cạnh tranh thì khác và làm bình dân lại khác
4. Hệ thống Mạng là Tối quan trọng của phòng máy nên cần lưu ý: Có gắng quang hóa thiết bị sẽ hữu ích lớn cho phòng máy
5. Nhân sự và giấy phép đăng ký kinh doanh cũng rất quan trọng và càng quan trọng hơn đó là mối quan hệ hành chính trong suốt quá trình hoạt động

Cám ơn bác vì đã chia sẻ kinh nghiệm, trong 5 vấn đề bác nói thì một vài vấn đề mình ok rồi chỉ có ý thư 4 thì chắc mình chưa thực hiện được bởi mình nâng cấp lên từ hệ thông cũ chứ không phải làm mới hoàn toàn. Về ý thứ 2 của bác thì mình cũng đang muốn triển khai thành 2 sv mỗi khu vực đặt 1 sv nhưng chỉ lăn tăn là 2 sv này mà riêng biệt thì mệt lắm vì như thế sẽ là làm 2 img riêng biệt 2 ổ game riêng biệt mỗi lần phát sinh lỗi lại phải chạy từng máy để làm.

Vậy khó ah nghe bít đâu ổng KS tui chết á =))
Chắc không đâu bác à vì gần mình không có computer bảo trang nào cả

tai01686455468

Thành viên
với 150 pc thì cho dù mặt bằng có tập trung hay không lập trung thì bác vẫn phải chạy 2 server vì sao phải 2 sv mà không thể là 1...mình có vài ý thế này..
- với 150 pc cho dù có tập trung kiểu gì đi nữa thì nếu dùng 1 server thì khoản cách từ server đến Switch và khoản cách từ Switch đến máy con phải rất xa -> không đảm bảo truyền data Gigabit -> hệ thống chạy không ổn định...
- thông thường card mạng 1G chỉ đáp ứng đảm bảo tối đa khoản 20-25 pc....vậy nếu dùng 1 sv thì có gắn được 8 card mạng không?....trường hợp này buột phải dùng card mạng chuyên dụng (có nhiều port) hoặc dùng card 10G -> giá thành server sẽ tăng lên rất nhiều (card mạng chuyên dụng và card mạng 10G có khi giá tiền bằng cái server)
- và còn 1 ý nữa...chạy 2 sv thì vấn đề dự phòng sẽ tốt hơn....thường thì ít khi bị sự cố 2 sv một lúc....nên khi bị sự cố 1 trong 2 sv thì chí ít bạn cũng có 75 máy vẫn hoạt động...còn xài 1sv mà bị sự cố thì đóng cửa tiệm luôn...
- những PM bootroom khác thì sao không biết...riêng CCBoot thì chạy 2 sv vừa share tải vừa backup cực kỳ hiệu quả....

doanthanh1410

Năng động
150 máy cấu hình cạnh tranh không bác
hiên tại cấu hình h81 :
main giga h81 s2pc
cpu i3-4130
ram 4g
nguồn hunkey 400
vga 650 / 1g / d5
màn hình delll 2214

cấu hình nè cạnh tranh quá okm bác à

phi.thuong

Thành viên
Thay main Giga bằng main b75m - d3v . hoặc chơi card màn hình thì chơi P75 - d3 < con này hơn con h81 có chút tiền . nhưng đảm bảo chạy ngon .

Top Bottom