Có gì mới?

Máy có hdd cần giúp đỡ

thientungcoc2

Thành viên
xin chào anh chị em . cho em hỏi là em có cái máy mà bị lỗi . nếu không cắm hdd vào thì nó chạy còn cắm vào thì nó không lên. nó không lên hình nhưng em sờ vào ổ cứng nó vẫn chạy . thank ạk .
không có kinh nghiệm sữa chữa xin các bác đừng chê cười .

jonnypham

Thành viên
Coi lại HDD đó xem có bị lỗi mạch không. Thử cắm qua máy khác xem. Nếu :
- Lên bình thường -> nguồn máy kia lỗi đầu cắm vào HDD.
- Như máy cũ -> HDD lỗi mạch -> mua HDD mới :D

thientungcoc2

Thành viên
em thay nguồn mới cũng không lên . đưa hdd lại cắm vào nó cũng không được.

thientungcoc2

Thành viên
tháo hdd giờ nó cũng không lên nữa . quạt vẫn quay . chắc toi cái main rồi.

jonnypham

Thành viên
Theo như Bác mô tả thì Main của Bác có 2 pan có thể xảy ra :
- Mất xung Clock -> Main kích quay quạt nhưng không lên hình.
- Lỗi Chipset cầu Nam -> kích cũng quay uạt nhưng Main cũng không lên hình.
Giờ Bác thủ cách này nhé, xem máy Bác có phải bị ngậm nguồn không, Bác tháo nguồn và Pin CMOS ra rồi đợi 30s cắm nguồn vào ( không gắm Pin nhé ) lại, kích xem Main có lên hình không nhé. Nếu nó vẫn không lên thì mang đi bảo hành hoặc đi sửa :)).
P/s : Bác thử thay CPU và RAM khác chưa ?

thientungcoc2

Thành viên
em tháo pin bios ra rồi rút giây nguồn ra sau (tháo cả jac ổ cứng ) nó lên . nhưng bấm ctrl + alt+ deleta khởi động lại là nó ỉm nhưng quạt cpu vẫn quay . vô lý nhỉ . chắc điên mất .

jonnypham

Thành viên
em tháo pin bios ra rồi rút giây nguồn ra sau (tháo cả jac ổ cứng ) nó lên . nhưng bấm ctrl + alt+ deleta khởi động lại là nó ỉm nhưng quạt cpu vẫn quay . vô lý nhỉ . chắc điên mất .
Cái Pan này mình gặp rồi. Cách xử lý cũng đơn giản, mà Pan này khi nói ra Bác cũng buồn cười đấy.
Hiện tượng Main chập chờn, lúc lên lúc không.
Máy Bác sạch sẽ hay là bụi bám không thấy linh kiện ? quan trọng Bác có kiến thức về phần cứng không cái đã.
Pan này là do bụi bám bẩn chèn vào chân Chip I/O. Bác tháo Main ra quét sạch bụi ( quét kỹ nhé ). Xong Bác dùng Bông tẩm 1 ít xăng thơm ( loại xăng Nhật pha sơn đó ), nhìn trên Main chỗ gần cổng LAN có con chíp to 4 hàng chân. Bác dùng Bông chùi kỹ 4 hàng chân chíp ( nếu được thì chùi các chân chip xung quanh luôn ). Sau đó để khoảng 15p cho xăng bay hết ( khô ráo ) xong lắp Main vào và test lại -> Đảm bảo đậu. Bữa gặp 1 con máy của khách cũng bị thế, dùng cách đó là hết bệnh hoàn toàn. Chúc Bác thành công. :)

Unknown08

Thành viên
bác có vẻ am hiểu phần cứng ghê ha :D . xung clock mất do đâu bác biết? hay là xung rset ? bệnh của bác trên wa mô tả sơ sơ thì lỗi chập bo nguồn hdd. còn cụ thể thì phải có card test. máy đo xung...

Top Bottom