Có gì mới?

Hỏi Lỗi Main B75-D3H nhờ anh em giúp đỡ.

tienle283

Năng động
Hiện tại mình có 1 main B75-D3H bị lỗi main không khởi động được. Nó khởi động đến chỗ màn hình xanh rồi tắt. Mặc dù main có dual bios mà nó cũng không tự động phục hồi.
Mình đã thay 3 con nguồn xịn khác nhau, tháo pin CMOS nhưng vẫn bó tay với cái main này, cứ đến chỗ màn hình xanh bios rồi khởi động lại, nó lặp đi lặp lại.
Mình chân thành nhờ anh em ai đã bị bệnh này hay có kinh nghiệm gì chia sẻ cho mình biết với. Main của mình vẫn còn bảo hành 1 năm nữa, thực tế mình rất ngại đi bảo hành vì thời gian chờ đợi lâu. Tiện lên đây nhờ anh e có kinh nghiệm giải quyết vấn đề này cho nhanh :D.
Cảm ơn AE rất nhiều

hatan9009

Thành viên
lỗi này hình như giống lỗi của main G41 trước đây thì phải. không nhầm là lỗi bios. bảo hành đi bác

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Bác test main thì bỏ cái VGA ra mà test chứ bỏ cả VGA vào làm sao mà chuẩn được; Biết đâu cái khe PCI nó gây sụt áp làm main ko khởi động được thì sao.
Thông thường em hay gặp nhất là bị chíp sét, nguồn, Lan và cả sound nữa - nguyên nhân là sốc điện, dò tĩnh điện, sét đánh ...
Bác thử = cái card kiểm tra main thì chính xác hơn, chứ mò sao được.

tienle283

Năng động
Bác test main thì bỏ cái VGA ra mà test chứ bỏ cả VGA vào làm sao mà chuẩn được; Biết đâu cái khe PCI nó gây sụt áp làm main ko khởi động được thì sao.
Thông thường em hay gặp nhất là bị chíp sét, nguồn, Lan và cả sound nữa - nguyên nhân là sốc điện, dò tĩnh điện, sét đánh ...
Bác thử = cái card kiểm tra main thì chính xác hơn, chứ mò sao được.
Trước mình cũng đã tháo VGA ra rất nhiều lần rồi mà vẫn bị như thế. Chỉ lên đến màn hình xanh rồi tắt. Khả năng là phải đi bảo hành, nghĩ đi bảo hành thời gian lâu quá. Không có máy cho khách chơi thì lãng phí quá. :(

Còn bảo hành thì phải đem đi bảo hành thôi . Mình cũng có 1 lô 15 con xài gần 3 năm nhưng chưa bị lỗi cái nào :D

duyanh010386

Thành viên
lúc vừa kích nguồn xong thấy nó đang chạy lập tức rút 24 chân nguồn ra. sau đó tháo pin + đổi chân chập clear Cmos trên main. Để khoảng 1 phút cấm 24 chân nguồn lại, đổi chân clear cmos như cũ ( ko gắn pin nhé). Kích nguồn nếu nó lên xong tắt nguồn đi, sau đó nhet pin vô kích nguồn lại xem có kết quả ko bạn! Đôi khi rườm rà chút mà nó hên ^^. Nếu ko lên thì tháo pin ra xong đem nhúng nước rửa chén sạch sẽ rồi phơi nắng. Lên thì chúc mừng, ko lên thì chỉ có gửi vô hãng thôi. mình xài G41 ddr3 Giga và H61 s2pv Giga bị hoài cái vụ như bạn ý, phải nói là y chang sì sì mà cách cuối cùng toàn nhúng nước thôi

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
lúc vừa kích nguồn xong thấy nó đang chạy lập tức rút 24 chân nguồn ra. sau đó tháo pin + đổi chân chập clear Cmos trên main. Để khoảng 1 phút cấm 24 chân nguồn lại, đổi chân clear cmos như cũ ( ko gắn pin nhé). Kích nguồn nếu nó lên xong tắt nguồn đi, sau đó nhet pin vô kích nguồn lại xem có kết quả ko bạn! Đôi khi rườm rà chút mà nó hên ^^. Nếu ko lên thì tháo pin ra xong đem nhúng nước rửa chén sạch sẽ rồi phơi nắng. Lên thì chúc mừng, ko lên thì chỉ có gửi vô hãng thôi. mình xài G41 ddr3 Giga và H61 s2pv Giga bị hoài cái vụ như bạn ý, phải nói là y chang sì sì mà cách cuối cùng toàn nhúng nước thôi
Chủ thớt làm theo cách này này, làm cho cái main nó chết hẳn rồi đem bảo hành cho dễ, cơ mà ngâm trong nước rửa chén coi chừng mất tem ko bảo hành được đâu :D :D

duyanh010386

Thành viên
Chủ thớt làm theo cách này này, làm cho cái main nó chết hẳn rồi đem bảo hành cho dễ, cơ mà ngâm trong nước rửa chén coi chừng mất tem ko bảo hành được đâu :D :D
ai bảo chà chi cái tem cho nó rách , lấy cái cọ quét sạch sẽ chừa cái team + socket ra thôi

tienle283

Năng động
Chỗ clear CMOS nó không có cái chập lấy tu vít chập được không nhỉ

tienle283

Năng động
Đã làm theo cách của bạn, bật mãi máy không lên tưởng chết luôn main. 10p sau thì nó mới lên. Nhưng vẫn bị như cũ. :((

Heineken

Thành viên
chỉ có bảo hành. tớ đang xài 45 con này và có gặp bệnh này, làm cách gì cũng ko hết

vtthvip

Thành viên
vào bios tắt ahci đi (nếu đang tắt thì mở lên)

kimthanhtung

Thành viên
Hiện tại mình có 1 main B75-D3H bị lỗi main không khởi động được. Nó khởi động đến chỗ màn hình xanh rồi tắt. Mặc dù main có dual bios mà nó cũng không tự động phục hồi.
Mình đã thay 3 con nguồn xịn khác nhau, tháo pin CMOS nhưng vẫn bó tay với cái main này, cứ đến chỗ màn hình xanh bios rồi khởi động lại, nó lặp đi lặp lại.
Mình chân thành nhờ anh em ai đã bị bệnh này hay có kinh nghiệm gì chia sẻ cho mình biết với. Main của mình vẫn còn bảo hành 1 năm nữa, thực tế mình rất ngại đi bảo hành vì thời gian chờ đợi lâu. Tiện lên đây nhờ anh e có kinh nghiệm giải quyết vấn đề này cho nhanh :D.
Cảm ơn AE rất nhiều
bác vào bios, set cái chuẩn Sata, nếu IDE thì cho qua AHCI, hoặc nếu đang AHCI thì về lại IDE

kimthanhtung

Thành viên
hoặc nếu bác đang xài W7 hoặc W8 64 bit thì diss cái UEFI đi là được

duyanh010386

Thành viên
người ta ko vô được Bios mà chỉnh chọt gì các bác. Mọi cách ko lên chỉ có đem bảo hành rồi

tienle283

Năng động
vào bios tắt ahci đi (nếu đang tắt thì mở lên)
bác vào bios, set cái chuẩn Sata, nếu IDE thì cho qua AHCI, hoặc nếu đang AHCI thì về lại IDE
hoặc nếu bác đang xài W7 hoặc W8 64 bit thì diss cái UEFI đi là được
Mình không thể vào BIOS được ấy. BIOS chỉ dừng ở chỗ màn hình xanh. :(

Top Bottom