Có gì mới?

Hỏi Lỗi mạng không biết nguyên nhân mong các bác giúp

hanoiyeu1983

Thành viên
Nhờ các bác giúp em trượng hợp mạng như ma làm này với em cũng trả hiểu lỗi thế nào :

_ Nhà em có 2 nguồn điện , nếu mất 1 nguồn thay nguồn điện khác thì 40 phút sau thì mất mạng ( đã thay modem , switch , converter quang ) Trường hợp này modem , switch , converter quang không cắm qua lưu điện , mà cắm qua lưu điện cũng mất như thế

_ nếu tối tắt hết modem , switch , converter quang thì hôm sau chơi đùng cái mất mạng

_ nếu tối không tắt modem , switch , converter quang thì chạy được tầm 16 ngày mới mất bị mất mạng ( trường hợp không mất điện )

Vậy hỏi các bác lỗi như này là gì xin các bác giúp em với

Em dùng boot Room Gcafe HB

anhtuanvtld

Thành viên mới
bạn kiểm tra lại xem
1/ khi thay cac thiết bị converter,modem co thay nguồn mới hay k?hay sử dụng lại nguồn cũ
2/khi rớt mạng bạn vô modem kiểm tra xem trạng thái kết nối mạng hoặc có thể ping mạng và ping toi modem dem nó rơt như thế nào

jonnypham

Thành viên
Nhờ các bác giúp em trượng hợp mạng như ma làm này với em cũng trả hiểu lỗi thế nào :

_ Nhà em có 2 nguồn điện , nếu mất 1 nguồn thay nguồn điện khác thì 40 phút sau thì mất mạng ( đã thay modem , switch , converter quang ) Trường hợp này modem , switch , converter quang không cắm qua lưu điện , mà cắm qua lưu điện cũng mất như thế

_ nếu tối tắt hết modem , switch , converter quang thì hôm sau chơi đùng cái mất mạng

_ nếu tối không tắt modem , switch , converter quang thì chạy được tầm 16 ngày mới mất bị mất mạng ( trường hợp không mất điện )

Vậy hỏi các bác lỗi như này là gì xin các bác giúp em với

Em dùng boot Room Gcafe HB
Cài lại con Server là hết mất :D. Có "em bé" rồi

vanhocdoan

Thành viên
1- Ngoài modem chính bạn có gắn thêm modem Wifi nào khác không , nếu có thì rút bỏ cái đó ra quan sát có thể modem Wifi thứ 2 bạn thiết lập không đúng gây sung đột . Cũng có thể thiết lập ở Modem chính bạn sai nên bị trùng IP các thiết bị với nhau .
2-Khi mất mạng thì để yên đó gọi nhà mạng ra yêu cầu nó đem theo máy đo xem đường quang có bị gập gảy chập chờn ở đâu không, nếu có mối quan hệ tốt thì kiêu nó thay mới đường dây quang ,đường cáp quang xài 1-2 năm là sinh chuyện thui " nhất là các phòng máy kéo quang trực tiếp từ nhà đến bưu điện mà khoảng cách xa có nhiều điểm hàn".
3-Nếu một trong 2 phương án trên mà không ra bệnh nữa thì từ phần mềm cài lại toàn bộ hệ thống lại từ đầu , có thể bạn bị khách không mời nào đó phá củng không chừng .

nhimnet

Thành viên
Đúng là nhiều lúc như ma làm thật!nhà em mấy em học sinh cắm sạc xe đạp điện là cả dàn máy thay nhau chập cheng(giật lag-màn xanh-khởi động không lên) nghĩ mãi không ra bệnh gì :)

netloctien

Năng động
Đúng là nhiều lúc như ma làm thật!nhà em mấy em học sinh cắm sạc xe đạp điện là cả dàn máy thay nhau chập cheng(giật lag-màn xanh-khởi động không lên) nghĩ mãi không ra bệnh gì :)
kiểm tra nguồn điện lão suy luận thì cái nguồn của moderm có thể bị sụt áp dẫn đến mạng chập chờn( cho ổ cắm moderm với swich vào sau ổn áp xem giải quyết được không)

vanhocdoan

Thành viên
Hi .Lúc trước tôi có 1 cái UPS thần thánh điện thoại đi động để gần hễ có ai gọi đến là nó Tít Tít.. Rùi tắt lun ~X(.

nhimnet

Thành viên
kiểm tra nguồn điện lão suy luận thì cái nguồn của moderm có thể bị sụt áp dẫn đến mạng chập chờn( cho ổ cắm moderm với swich vào sau ổn áp xem giải quyết được không)
Tất cả thiết bị dàn net nhà em phía trước là con ổn áp 10kva bác ạ:)

Lesangpcnet

Thành viên
Có thể nào là bị nhiễu sóng bác nhỉ?kiểu dây điện chạy cùng dây điện thoại ý!
Bác dùng hộp test cable mạng test dây lại xem,nhiễu thì chắc chắc mạng thì có rồi.Mà nhà bác có dùng ổn áp cho dàn máy không.Xài net k có ổn áp thì nguy hiểm lắm bác ơi,điện không ổn định,lúc mưa gió sấm set nữa.Mình đã gặp một trường hợp khi đi sửa máy cho khách,máy cắm gần tủ lạnh bếp từ sinh ra nhiễu,khởi động chập chờn nhiều khi mất mạng,thay loại trừ đủ thứ vẫn k được thế rồi mình tháo ra đem về nhà mở lên bt chạy ngon test hai ngày k thấy vấn để j,rồi mang sang nhà khách đổi vị trí để máy thế là ok,bạn xem lại xem có thể xung đột hoặc cấu hình sai hay kết nối sai một chỗ nào đó,về mạng khi bác thay hết thiết bị mà vẫn bị thì khả năng còn dây từ cột vào nhà hoặc bác cắm nhầm chỗ nào đó

netloctien

Năng động
Tất cả thiết bị dàn net nhà em phía trước là con ổn áp 10kva bác ạ:)
đừng nên quá tin vào cái ổn áp 1 thời gian bị chết main, nguồn liên tục sau khi kiểm tra hết té ra cái robot 5kva nó nâng nguồn thành 250v nó lên theo kiểu mày tăng áp ngày xưa vậy vì Motor điều áp không quay cuối cùng thay cái lioa ổn đến giờ

Chỉnh sửa cuối:

vanhocdoan

Thành viên
Có thể nào là bị nhiễu sóng bác nhỉ?kiểu dây điện chạy cùng dây điện thoại ý!
Biết bị gì chết tiền luôn đó chắc Einstein mới giải thích nổi " không lẽ trong cái mạch của UPS đó có bột thiết bị bít ẩn gì đó {26}". Điện thoại di động mà đâu phải ĐT bàn mà củng chẳng có cắm sạc nửa . Lúc đầu tưởng hư bình thay bình mới cũng vậy , bực quá bán ve chay lun rùi .

Top Bottom