Có gì mới?

Hỏi Kinh nghiệm lựa chọn phím chuột tốt cho dàn nét !

Trịnh Cao Cường

Thành viên
Mình mạn phép nhờ các bác tư vấn xem loại phím và chuột nào thì vừa bền vừa tốt cho dán nét, mình hiện đang rất đau đầu.
Tiệm mình mới mở được 5 tháng, Trước mình dùng chuột Newmen G7, con này sử dụng khá ổn, nhất là bắn đột kích rất ngon, nhưng khổ nổi là quá nhanh bị gãy trục xoay (con lăn) mình mở ra dán lại trục được vài hôm lại gãy. Bực mình quá mình mua liền 30 c0n chuột Dragon War Thor G8 giá khá chát nhưng được 1 ngày lại có 1 con bị gãy trục giữa như con Newmen, Phải chăng chỉ nên xài chuột cùi cho bền? Với lại con G8 này bắn đột kính khá khó khăn vì tốc độ quá chóng mặt, khách chê nhiều hơn khen.
Còn về Phím, đầu tiên mình xài Colovis C92, Phím nhìn khá cứng cáp và chắc chắn, chơi cũng rất tốt. Nhưng lại có 1 bệnh chung là điện phím thường xuyên mất, cái này không phải do lỗi không tiếp mát mà giống như lỏng dây USB, Lung lay cái dây USB thì có điện lại, Lấy băng dán dán cố định dây vào bàn phím thì lại được nhưng thỉnh thoảng khách kéo qua lại lại bị
Mình bắt đầu chuyển sang thay mới bằng bàn phím KEY E-BLUE™ - Polygon: EKM075 nghe các diễn dàn game quảng cáo về nó khá tốt, nhưng mình mới dài được 2 ngày thì phím cách trên hầu hết nguyên dàn hay bị liệt
Mình đang rất đâu đầu vì phím chuột cho dàn nét của mình, tiền lại mất, tật vẫn mang, Rất mong các bác góp ý cho 1 loại Phim và Chuột mà các bác đang sử dụng.

rko263

Thành viên
chuột Newmen 180m đảm bảo tiêu chí rẻ và siêu trâu giá chỉ 53k, bác có thể mua 10 con về cho khách xài thử

Netsinbad

Thành viên
em đang xài phím Eblue EKM046 Chuột Newmen M180, vừa túi tiền xài gần dc 1 năm chưa thấy có dấu hiệu gì.

tuannet

Thành viên
colorvic 8888 thần thánh nhe bác!
mình xài từ 10/12/2012 đến giờ bàn phím chưa cái nào hư.
chuộc thì nút bấm hết kêu nhưng vẫn ăn.
xài hơn 2 năm rưỡi vậy là em nó thần thánh rùi.
đổi sang combo smart X6 ôm hận, bàn phím bai chữ, chuộc liệt liên miên.
==> đang dự định đổi sang motospeed, bác nào xài hàng này rùi cho xin ý kiến với?

tuannet

Thành viên

vtthvip

Thành viên
Mình mạn phép nhờ các bác tư vấn xem loại phím và chuột nào thì vừa bền vừa tốt cho dán nét, mình hiện đang rất đau đầu.
Tiệm mình mới mở được 5 tháng, Trước mình dùng chuột Newmen G7, con này sử dụng khá ổn, nhất là bắn đột kích rất ngon, nhưng khổ nổi là quá nhanh bị gãy trục xoay (con lăn) mình mở ra dán lại trục được vài hôm lại gãy. Bực mình quá mình mua liền 30 c0n chuột Dragon War Thor G8 giá khá chát nhưng được 1 ngày lại có 1 con bị gãy trục giữa như con Newmen, Phải chăng chỉ nên xài chuột cùi cho bền? Với lại con G8 này bắn đột kính khá khó khăn vì tốc độ quá chóng mặt, khách chê nhiều hơn khen.
Còn về Phím, đầu tiên mình xài Colovis C92, Phím nhìn khá cứng cáp và chắc chắn, chơi cũng rất tốt. Nhưng lại có 1 bệnh chung là điện phím thường xuyên mất, cái này không phải do lỗi không tiếp mát mà giống như lỏng dây USB, Lung lay cái dây USB thì có điện lại, Lấy băng dán dán cố định dây vào bàn phím thì lại được nhưng thỉnh thoảng khách kéo qua lại lại bị
Mình bắt đầu chuyển sang thay mới bằng bàn phím KEY E-BLUE™ - Polygon: EKM075 nghe các diễn dàn game quảng cáo về nó khá tốt, nhưng mình mới dài được 2 ngày thì phím cách trên hầu hết nguyên dàn hay bị liệt
Mình đang rất đâu đầu vì phím chuột cho dàn nét của mình, tiền lại mất, tật vẫn mang, Rất mong các bác góp ý cho 1 loại Phim và Chuột mà các bác đang sử dụng.
logitech b100 giá mềm, khá bền. nen mua hàng chính hãng

netduyphuong

Thành viên
Mình đang dùng bàn phím E-BLUE™ - Polygon: EKM075 được 6 tháng và không bị tình trạng liệt phím cách như bạn

phongnetnam

Năng động
logitech b100 giá mềm, khá bền. nen mua hàng chính hãng
mình cũng dùng nhiều loại chuột gia rẻ < 100K thì Logitech là bền nhất xài trên 6 tháng thường đứt 1 dây ngay đầu chuột tháo ra nối lại hoặc cắt bỏ 4 dây nối lại là hoạt động như mới, mà muốn nó nặng thì lấy cục sắt dán bên trong là OK( mình chưa làm nhưng bửa tháo chuột Zalman thấy có cục sắt nên nó nặng hi hi..) nó ne :http://www.vitinhkhanhthao.com/Default.aspx?tabid=84&CatID=307

Chỉnh sửa cuối:

thanhich

Thành viên
chuột Newmen 180m đảm bảo tiêu chí rẻ và siêu trâu giá chỉ 53k, bác có thể mua 10 con về cho khách xài thử
chuẩn rồi. Trước đây mình dùng Combo Mart x6 nhưng chuột x6 sử dụng chừng đến tháng thứ 2 hoặc thứ 3 là hư, liệt nút( chủ yếu là nút phải do lm, 3q gây ra) . cuối cùng mình tìm được con New men 180m mua 21 con đã xài được 6thang mà vẫn chưa bị hư con nào. giờ mình chỉ còn quan tâm đến Phím nữa thôi. Bác nào có phím tốt, nhẹ nhàng và bền gợi ý cho mình nha :D

rko263

Thành viên
mình cũng dùng nhiều loại chuột gia rẻ < 100K thì Logitech là bền nhất xài trên 6 tháng thường đứt 1 dây ngay đầu chuột tháo ra nối lại hoặc cắt bỏ 4 dây nối lại là hoạt động như mới, mà muốn nó nặng thì lấy cục sắt dán bên trong là OK( mình chưa làm nhưng bửa tháo chuột Zalman thấy có cục sắt nên nó nặng hi hi..) nó ne :http://www.vitinhkhanhthao.com/Default.aspx?tabid=84&CatID=307
chuột Newmen M180 đáp ấn những yêu cầu như rẻ-siêu trâu-nặng

secrethung

Thành viên
Mình cũng thử qua khá nhiều loại chuột rồi:
1. Motospeed F60(còn 10 máy đang chạy): Lúc mình nhập giá là 116k/con. Con này mấy em nó hay chọn ngồi, chưa đứa nào chê ( mình thì chê feet chuột nó hơi lởm, mau mòn quá, nút chuột xài được 1 năm thì bị double click)
2. Fuhlen 102(có 2 máy chạy): Mình nhập 80k/con. Con này thì mình thấy trâu bò nút bấm tới giờ đã 16 tháng rồi nút bấm vẫn kêu tanh tách, nhưng feet thì đã mòn phải dán lại. Form chuột hơi nhỏ, không có nút chỉnh DPI. Nhiều đứa nó chơi LMHT vẫn né.
3. Newmen G10(có 5 con) : Mình nhập là 130k/con cũng thuộc dạng bền, tháo bên trong ra thấy gia công khá tốt, chơi game ok. Nhưng nhiều đứa chê form chuột hơi nhỏ đã xài 8 tháng thấy cũng ổn.
4. James Donkey 112: Mình nhập của 1 anh tên Dũng trong SG với giá rất mềm là 120k/con. Con này mình thấy vừa ý nhất luôn. Chơi game rất ok, gia công tốt có cao su bên 2 bên hông chống trơn trượt, cầm rất ôm tay, tay nhỏ hay tay lớn đều không chê. Có cái mình chê dây hơi mỏng manh, phía dưới của chuột phải dán lại feet, đệm feet cao lên không thì nó sát lịt rê chuột hơi rit.
5. Motospeed F400: Nhập vào giá 160k/con, khách chê nhiều hơn khen, nhiều đứa né nên phải thay ra.
6. Motospeed V16: Nhập vào 250k/con. Cũng nhiều đứa chê nào là "to quá anh ơi, khó cầm", nào là "đang chơi nó chạy lung tung". Thay ra luôn, đang tồn 5 con chưa sử dụng.
7. Motospeed V5: Mua về 1 con thử giá 320k/con. Mấy đứa nó không chê mà mình chê mắc quá.
8. Motospeed V40: Mua về 1 con cho tụi nhỏ thử 280k/con. Mấy đứa nó chê nốt, nào là "khó cầm quá, cầm không quen anh ơi, đổi chuột cũ cho em đi". Thay ra nốt.
9. R8 1625: Mua giá 100k/ con. Em này thì thấy màu mè lòe loẹt đấy, gia công thì khỏi chê đâu được, dây bọc dù có cục chống nhiễu hẳn hoi. Đèn đóm thì rất bắt mắt. Nhưng tụi nhỏ kêu trời bảo chuột chạy lung tung quá, khó chơi quá. Thay ra luôn.
10. Irock 7525: Con này mình đặt trên trang Tiki với giá 180k/con. Lắp vào chưa thấy đứa nào kêu chê than gì cả, rất vừa ý. Mình cũng chơi LMHT thử thì thấy cũng vừa ý, nút bấm kêu tanh tách, bấm nhẹ tay, độ nảy tốt. Tháo ra thì thấy chất lượng ra công bên trong cũng tốt, có cục chống nhiễu, dùng nút omron 3m. Tuy không có nút chỉnh DPI, nhưng ko thấy đứa nào chê từ đứa chơi Đột Kích tới đứa chơi LMHT.
Còn 1 vài em chuột nữa như Zalman M201, Kingkong l10, Motospeed f405 ... Nói chung tụi nhỏ nó chê cũng đành chịu thôi.
Trên đây là số loại chuột sau 2 năm làm net mình đã sưu tầm, thử nghiệm cùng góp chút ý kiến với bạn. Có gì không đúng mong anh em góp ý, cùng nhau phát triển.

Top Bottom