Có gì mới?

Hỏi Kết nối mạng gia đình và mạng phòng nét

ngodany

Thành viên
Địa điểm
An Phú
Ở nhà mình có sử dụng màn hình Smart và wifi, khi mở máy sever lên thì có mạng và sóng wifi đầy đủ, nếu tắt máy sever thì mạng trong gia đình như màn hình Smart không có mạng và wifi không có sóng. Định gọi KTV CSM lại nhưng anh này nhà xa quá.
Hỏi vậy có phải KTV CSM đấu dây có bị nhằm lẫn gì không?

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Khoogn hiểu nổi bạn đấu nối kiểu gì - Nó có liên quan gì server đâu - miễn modem và wifi bật là được. Hay do bạn tắt luôn switch?

bạn chỉ cần bật DHCP trong modem lên
ở máy chủ Sever games bạn cũng bật DHCP
lý do. smartTV và các thiết bị Wifi sẽ nhận địa chỉ IP mạng từ DHCP của máy chủ Sever games mà bạn tắt DHCP cấp Ip trên modem chính nên sảy ra hiện tượng trên.
cấp DHCP modem cấp IP tự động từ 10 đến 100
cấp DHCP máy Sever từ 100 đến 253.
zậy sẽ ko bị đụng chạm ip lẫn nhau. chúc thành công :D

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
lý do. smartTV và các thiết bị Wifi sẽ nhận địa chỉ IP mạng từ DHCP của máy chủ Sever games mà bạn tắt DHCP cấp Ip trên modem chính nên sảy ra hiện tượng trên.
Nhầm rồi bạn ơi. Nếu smart TV lấy DHCP từ server sao nó có internet? Không lẽ server cấp internet luôn?

ngodany

Thành viên
Địa điểm
An Phú
Bạn nói có lý, mình cài đặt IP từ tivi cho tự động cập nhật IP, thì tivi báo mạng nội bộ đã kết nối, mạng internet chưa được hỗ trợ.

bacninh4

Năng động
- sau thì có lý:
''cấp DHCP modem cấp IP tự động từ 10 đến 100
zậy sẽ ko bị đụng chạm ip lẫn nhau. chúc thành công''
- nhưng trước thì vô lý :'' smartTV và các thiết bị Wifi sẽ nhận địa chỉ IP mạng từ DHCP của máy chủ Sever games mà bạn tắt DHCP cấp Ip trên modem chính nên sảy ra hiện tượng trên'' - Vì Wifi và tv chỉ nhận ip cấp của thiết bị phát Wifi và modem( ko bao giờ nhận ip do DHCP của server cấp vì tv có được cài cilent CSM boot đâu mà nhân( smart tv lúc này ko khác ji 1 PC có ổ cứng ), còn server có phát wifi đâu )
Chắc chủ top sập cả nguồn của modem .Chứ CSM boot có cài đặt nhầm thì sẽ xảy ra trường hợp dàn máy có mạng internet thì wifi và tv tịt còn ngược lại ( tôi đã bị trường hợp này )
Hay là bố KTV đấu trực tiếp 1 đầu mạng thẳng từ coverter vào 1 cổng máy sever ( chứ ko vào modem ) rồi cổng còn lại của server vào swich và đầu modem thì cũng cắm vào swich ( chứ ko vào coverter ) . Nghĩa là giữa modem và coverter nối nhau phải qua server và swich Nên khi tắt sever thì mạng tv và wifi đều tịt dù swich và modem vẫn bật ( lúc đó giữa modem và swich ko nối nhau mà )

Chỉnh sửa cuối:

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Bàn cãi gì cho mệt - Chủ top làm vậy nè. Nhớ khg tắt modem, wiffi, switch nhé!
Trên smart TV cái nào cũng có thiết lập IP tĩnh cả. Bạn thiết lập cho nó. Quan trọng là chỗ Default getaway thì điền IP của modem

tại sao nói như trên vì có thể máy chủ tập đi như sau
1 modem không có Wifi
1 swich
1 phát Wifi
máy chủ tính tính nói vào Swich
máy chủ Sever games nói vào swich
modem nối vào swich
phát wifi nối vào swich
modem tắt DHCP
máy chủ games bật DHCP
phát wifi có thể nói bằng cổng lan chứ ko phải nói bằng công wan.
khi những việc trên nếu tắt máy chủ Sever games đi sẽ ko cấp dc IP dù có internet vì modem đã tắt DHCP.
đoán thôi :D
- sau thì có lý:
''cấp DHCP modem cấp IP tự động từ 10 đến 100
zậy sẽ ko bị đụng chạm ip lẫn nhau. chúc thành công''
- nhưng trước thì vô lý :'' smartTV và các thiết bị Wifi sẽ nhận địa chỉ IP mạng từ DHCP của máy chủ Sever games mà bạn tắt DHCP cấp Ip trên modem chính nên sảy ra hiện tượng trên'' - Vì Wifi và tv chỉ nhận ip cấp của thiết bị phát Wifi và modem( ko bao giờ nhận ip do DHCP của server cấp vì tv có được cài cilent CSM boot đâu mà nhân( smart tv lúc này ko khác ji 1 PC có ổ cứng ), còn server có phát wifi đâu )
Chắc chủ top sập cả nguồn của modem .Chứ CSM boot có cài đặt nhầm thì sẽ xảy ra trường hợp dàn máy có mạng internet thì wifi và tv tịt còn ngược lại ( tôi đã bị trường hợp này )
Hay là bố KTV đấu trực tiếp 1 đầu mạng thẳng từ coverter vào 1 cổng máy sever ( chứ ko vào modem ) rồi cổng còn lại của server vào swich và đầu modem thì cũng cắm vào swich ( chứ ko vào coverter ) . Nghĩa là giữa modem và coverter nối nhau phải qua server và swich Nên khi tắt sever thì mạng tv và wifi đều tịt dù swich và modem vẫn bật ( lúc đó giữa modem và swich ko nối nhau mà )

bacninh4

Năng động
1 modem không có Wifi
1 swich
1 phát Wifi
modem nối vào swich
phát wifi nối vào swich
modem tắt DHCP
máy chủ games bật DHCP
khi những việc trên nếu tắt máy chủ Sever games đi sẽ ko cấp dc IP dù có internet vì modem đã tắt DHCP.

đúng là bạn ko hiểu

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
1 modem không có Wifi
1 swich
1 phát Wifi
modem nối vào swich
phát wifi nối vào swich
modem tắt DHCP
máy chủ games bật DHCP
Bạn lại nhầm rồi - DHCP không ai hiểu như vậy. Thôi - Stop kẻo sinh cãi vả.

NetAT

Năng động
em chưa hiểu ở cái đoạn là
=> cái dhcp của modem như bác nói thì có phải nó cấp mạng cho những IP từ 10 đến 100 ko
=> cái dhcp của sever cấp từ 100 đến 253 thì cái sever sẽ cung cấp mạng cho nhưng máy có ip từ 100 đến 253
thắc mắc có phải bác đang biến con sever thành con modem và ko biết con sever đó lấy mạng như nào để cấp cho giải ip từ 100 đến 253
.......................... con bác chủ top theo em tắt dhcp của sever đi , bật dhcp của modem lên add toàn bộ ip tĩnh vào các thiết bị => xong

bacninh4

Năng động
em chưa hiểu ở cái đoạn là
=> cái dhcp của modem như bác nói thì có phải nó cấp mạng cho những IP từ 10 đến 100 ko
=> cái dhcp của sever cấp từ 100 đến 253 thì cái sever sẽ cung cấp mạng cho nhưng máy có ip từ 100 đến 253
thắc mắc có phải bác đang biến con sever thành con modem và ko biết con sever đó lấy mạng như nào để cấp cho giải ip từ 100 đến 253
.......................... con bác chủ top theo em tắt dhcp của sever đi , bật dhcp của modem lên add toàn bộ ip tĩnh vào các thiết bị => xong
Lại đếnn bác này nữa .Thôi xin bác . Bác bảo chủ top tắt DHCP của máy server CSM để bác ấy đóng cửa quán ah ?
Vấn đề của chủ top là : cắm dây mạng lại thế này :
internet từ coverter --> modem --> swich --> server CSM + máy con
rồi vào modem đặt DHCP như tinhlakhoi nói sau thích thì đặt ip cố định cho thiết bị cũng dược , ko cũng chẳng sao

NetAT

Năng động
sever add ip tĩnh các máy cliert rồi => tắt DHCP sever , mà thôi chẳng nói nữa :)

Top Bottom