Có gì mới?

Hỏi Giúp đỡ cài driver cho VGA trên CSMboot 2.1.5!

Net Hùng

Năng động
Chào AE, mình đang xài VGA cũ HD6670, có vài cái HD 7730 mới mua dc 1 năm, 2 dòng card này nếu mình cố update driver mới nhất cho dòng HD 7730 thì mấy máy gắn HD 6670 bị dump xanh. Nên trước giờ chỉ xài driver cũ bản Catalyst 13. Nó nhận được cả 2 dòng card mà không lỗi gì.

Do nhu cầu khách hàng chơi PuB nhiều quá, mình mới mua thêm mấy cái RX 550 nữa, nhưng giờ gắn vào nó không nhận chung theo driver cũ của cả dàn, nếu mình update driver mới nhất thì những máy còn HD 6670 lại bị dump xanh, HD 7730 thì ko bị.

AE cao thủ có chiêu nào giúp cài driver thế nào để cả 3 dòng card đều chạy ổn thì giúp với, nhất là để cho mấy máy HD 6670 chạy mà không dump xanh, mình xài win 7 64bit ( CSMboot 2.1.5). Cảm ơn rất nhiều.

Van Thuong

Năng động
Tách nhánh Image sẽ giải quyết được thôi mà bác.

Net Hùng

Năng động
Tách nhánh Image sẽ giải quyết được thôi mà bác.

Bác biết cách nào để tạo nhánh image mới mà có cùng cài đặt như image đang xài ko? chỉ cài thêm driver vga mới thôi. Mình đã thử tạo 1 image nữa từ *.org nhưng nó lên cái bản win gốc chưa có soft gì, mình muốn lấy từ image đang xài up thêm driver thôi.

Van Thuong

Năng động
Bác thử làm theo cách này xem có được không nhé. Mở phần mềm csmboot lên mở supper OS sau đó đóng lại (không cần mở máy con gì cả nhé), sau đó bác vào mục image trên server sẽ có một file *.img dung lượng 4Kb. Sửa tên image đó thành image mới và cho boot từ image đó để cài driver Vga nhé. (Cũng lâu không xài csmboot chỉ nhớ và hướng dẫn bác thôi)

vanhocdoan

Thành viên
Chào AE, mình đang xài VGA cũ HD6670, có vài cái HD 7730 mới mua dc 1 năm, 2 dòng card này nếu mình cố update driver mới nhất cho dòng HD 7730 thì mấy máy gắn HD 6670 bị dump xanh. Nên trước giờ chỉ xài driver cũ bản Catalyst 13. Nó nhận được cả 2 dòng card mà không lỗi gì.

Do nhu cầu khách hàng chơi PuB nhiều quá, mình mới mua thêm mấy cái RX 550 nữa, nhưng giờ gắn vào nó không nhận chung theo driver cũ của cả dàn, nếu mình update driver mới nhất thì những máy còn HD 6670 lại bị dump xanh, HD 7730 thì ko bị.

AE cao thủ có chiêu nào giúp cài driver thế nào để cả 3 dòng card đều chạy ổn thì giúp với, nhất là để cho mấy máy HD 6670 chạy mà không dump xanh, mình xài win 7 64bit ( CSMboot 2.1.5). Cảm ơn rất nhiều.
Làm theo từng bước là ok nhé {18}

Attachments

150,9 KB · Đã xem: 263
    139,9 KB · Đã xem: 253
    147,1 KB · Đã xem: 250
    158,6 KB · Đã xem: 238
    134 KB · Đã xem: 241
    141 KB · Đã xem: 237

Net Hùng

Năng động
Làm theo từng bước là ok nhé {18}

Cảm ơn các bác đã hướng dẫn, cách này mình cũng làm rồi, nhưng nó trả về bản win origin chưa có driver cũng như cá nhân hóa, làm lại từ đầu chát lắm.

Mình làm giống cách của bác Van Thuong, nhưng do lúc đầu copy cả file image bằng chuột phải rồi đổi tên, nên nó ra 1 file mới đến 40Gb, mình đã shift + delete file đó rồi nhưng ko hiểu sao vẫn mất 40Gb trên SSD. giờ làm sao để xóa sạch cái file image 40Gb đó trả lại dung lượng SSD. Mong các bác chỉ tiếp.

vanhocdoan

Thành viên
Cảm ơn các bác đã hướng dẫn, cách này mình cũng làm rồi, nhưng nó trả về bản win origin chưa có driver cũng như cá nhân hóa, làm lại từ đầu chát lắm.

Mình làm giống cách của bác Van Thuong, nhưng do lúc đầu copy cả file image bằng chuột phải rồi đổi tên, nên nó ra 1 file mới đến 40Gb, mình đã shift + delete file đó rồi nhưng ko hiểu sao vẫn mất 40Gb trên SSD. giờ làm sao để xóa sạch cái file image 40Gb đó trả lại dung lượng SSD. Mong các bác chỉ tiếp.
Lay anh zai luôn. Cài Driver chắc mắc 1 ngày các nhân thần thnah gì đó chắc 7 ngày. 100% dùng image của người khác. Nếu là từ làm muốn các nhân cá măm gì làm từ lúc tạo image rồi. Hứa với bác đây là cách tối ưu nhất của csmboot khi đa cau hình Vga

Van Thuong

Năng động

Chiếm 40GB không sao cả bác, khi khởi động lại server là sẽ tự trống ra 40GB thôi.

Net Hùng

Năng động
Lay anh zai luôn. Cài Driver chắc mắc 1 ngày các nhân thần thnah gì đó chắc 7 ngày. 100% dùng image của người khác. Nếu là từ làm muốn các nhân cá măm gì làm từ lúc tạo image rồi. Hứa với bác đây là cách tối ưu nhất của csmboot khi đa cau hình Vga

Bác hiểu sai ý rồi, Nếu tạo 1 cấu hình khác từ bản image.orig đang có thì nó trả về bản win chưa có driver hay những phần mềm + game mình đang sử dụng hiện tại, tức là phải làm tất cả lại từ đầu, trong khi ý mình thì bản image.img hiện tại đang sử dụng ổn, chỉ thêm driver cho vga mới thôi. Cá nhân hóa ở đây là bản image đang dùng sau hơn 1 năm được cài đặt nhiều phần mềm mới, chỉnh sửa khá tốt, ko muốn làm lại mất khá nhiều thời gian.
Và mình đã làm được rồi, theo cách của bác Van Thuong hướng dẫn, nhưng không phải đổi tên cái điểm phục hồi hiện tại mà bắt buộc phải copy file image.img đổi tên mới, sau đó cài driver vào, như vậy nó sẽ chiếm thêm 1 ít SSD nhưng ko phải cài tất cả lại từ đầu.
Còn nếu lấy điểm phục hồi 4kb như theo bác Van Thuong nói thì file image.img hiện tại boot lên báo lỗi.

netmetro

Guest
giả sử image zin đang dùng tên là w7-6670.
- làm 1 image sinh sản vô tính đặt tên rx550 :
mở super image w7-6670. đóng super image . rồi lưu lại
lấy rác vừa lưu lại của w7-6670 đổi tên thành image rx550.
xóa điểm phục hồi của w7-6670. để csmboot xóa rác. nhưng mà rác mình đã đổi tên rồi thì nó xóa ảo rồi quay lại điểm khởi động zin của w7-6670.
gán image rx550 vào máy vga đời mới . mở super cài đặt vga bình thường. đóng super lưu lại . gộp ảnh đĩa rx550 .
- tương tự như vậy, làm 1 bản 7730.
thế là có 3 image cho 3 vga . vì sinh sản vô tính cho nên image vô tính sẽ có dung lượng nhỏ hơn image zin .

vodanhpro

Năng động
Sao nhiều bác lười tạo lại image thế nhỉ ??? Em thấy làm lại cũng đâu có mất thời gian . Cứ tải sẵn driver + soft trên ổ Game rồi cài win xong + cài các thứ up lên sever cũng nhanh đâu có mất time lắm đâu. Chả bù cho em cứ lâu lâu buồn buồn làm được cái iso ngon ngon nhẹ nhẹ lại thay đổi cho có không khí mới mẻ ( tầm 30p-1h tùy hứng ^^ ) là xong xuôi

jonnypham

Thành viên

Theo kinh nghiệm của riêng mình. Muốn xài đa cấu hình VGA thì nên xài 2 loại chip khác nhau, chứ xài chung chip ATI hay Geforce thì khi update Driver sẽ bị lỗi, vì mặc định Windows sẽ nhận card cao nhất ( nếu cùng chip )

Net Hùng

Năng động
Đã tạo thêm 1 image cho RX550, từ image đang xài, thấy dung lượng nó chiếm đến 24Gb, đang làm lại image khác cho nó nhẹ lại 1 chút, thanks các bác đã hướng dẫn. :) :)

Van Thuong

Năng động
Làm theo cách em hướng dẫn, bác @netmetro đã nói rất chi tiết bác ngâm cứu làm lại xem sao.

Top Bottom