Có gì mới?

Ghost bản Win V8 (updated 28/4/2014) cho các máy trạm thông qua CSM Click

Mr.Bin

Thành viên
Có thể trong quá trình sử dụng,chúng ta thường gặp không ít phiền phức khi các máy trạm hoạt động chậm,gặp các lỗi liên quan đến hệ điều hành như bị virus,màn hình xanh (death blue screen),crash,games chơi bị lag....gây ảnh hưởng đến việc kinh doanh.
Khi đó,việc ghost lại windows là cách tốt nhất để khắc phục các tình trạng trên.
Hôm nay mình xin chia sẻ một cách ghost lại hệ điều hành thông qua CSM Click.
Ưu điểm: tiết kiệm nhiều thời gian,bạn hoàn toàn có thể ngồi ở máy chủ và chạy chương trình Onekey để ghost các máy trạm mà không phải đi đến từng máy,hoặc copy từ usb,share file...
Nhược điểm: các máy cần ghost phải vào được windows.

Trước hết,chúng ta cần các công cụ sau:

OneKey Ghost Link Google drive Link SafeShared

Bootice Link Google drive Link SafeShared

Và tất nhiên là không thể thiếu một bản ghost chuẩn

Mình xin giới thiệu bản ghost V8 của CSM (updated ngày 28/4/2014)
Bản ghost đã được tích hợp SATA,AHCI,RAID cho các dòng main mới nhất,và update hotfix đến ngày 8/4 (ngày cuối cùng Microsoft support cho Windows XP)
Bạn có thể xem thêm các thành phần trong bản ghost : Tại đây

V8_FullSoft_FullDrivers (2,45GB) ~ có tích hợp Wan Driver 5.3.3.2
• MD5 : 6ef21393eed672f8fa0be5c5dc6cf03d

Link Google drive
Link SafeShared
Link fshare: Part 1 Part 2

V8_FullSoft_NoDrivers (2,17GB) ~ không tích hợp Wan Driver
• MD5 : 18d41210d20c0f037ed336303741a54e

Link Google drive
Link SafeShared
Link fshare Part 1 Part 2

Đối với link fshare,bạn có thể xem hướng dẫn nối file ở đây nhé.
Có thể dùng IDM 6.15 silent để tăng tốc download link Google :P

Sau khi bạn lựa chọn được bản ghost và tải về thành công.Việc còn lại là hết sức đơn giản để có 1 hệ điều hảnh chuẩn cho máy tính của mình.Ở đây mình dùng bản ghost V6_fullsoft_fulldriver.Các files tải về như sau:

Bạn tạo 1 thư mục và bỏ 3 files này vào,có thể đặt tên là "Ghost CSM".
Đến đây,xem như đã hoàn thành 50% ,vì công việc còn lại hết sức đơn giản

Gồm 3 bước như sau:

Bước 1:
Bạn mở CSM Server --> CSM Click.
Thực hiện theo như hình sau :

Trong mục "Quản lý game",chọn "Games ofline" -> chọn "thêm"
(3) Thư mục chứa files đã tải về của máy chứa Games,ở đây mình tải về ổ E.
(4) Thư mục chứa files ở máy trạm,ở đây mình cũng chọn ổ E (ổ chứa Games) Lưu ý: không chọn ổ đĩa chứa hệ điều hành,thường là ổ C.
(5) Chọn chương trình Onekey
Sau đó nhấn "đồng ý"

Lúc này,ở phần "Game offline",sẽ có thêm "Ghost v6 CSM" như hình dưới.
Sau đó chúng ta sẽ thực hiện thao tác như triển khai 1 game bình thường trên CSM Click.
(Hướng dẫn triển khai Game cho các bạn chưa biết http://csm.zing.vn/user-guide/%5BTri...ai_game%5D.htm)

Nếu bạn đóng băng máy trạm bằng Disk Protection,thì triển khai xong mở băng cũng được ^^.
Còn các pm đóng băng khác,phải mở băng trước khi triển khai nhé.

Bước 2: (quan trọng)
Triển khai xong,mở băng các máy trạm cần ghost.Mở thư mục "ghost v6 CSM" -> chạy chương trình Bootice mà bạn đã tải về ở trên để kiểm tra lại MBR ổ đĩa (để tránh các trường hợp màn hình đen sau khi chạy ghost),như hình sau:

Trong phần "chọn ổ đĩa",bạn chọn ổ HDD,mặc định chương trình đã chọn sẵn.
Chọn "Nạp MBR" -> "Windows NT..." -> "Cài đặt/cấu hình" -> "Nạp MBR" tương ứng với windows(5x đối với XP và 6x đv Win 7)
Ở đây mình chọn "Windows NT 5.x" -> Done.

Bước 3:
Công đoạn cuối,chạy ghost thôi

Bạn có thể điều khiển từ xa vào máy trạm,mở menu game CSM Click,nhấn vào biểu tượng "Ghost v6 CSM" trong phần "Game offline"

Mặc định,Onekey đã tự cấu hình như trên,bạn chỉ việc nhấn "Yes".Xong sẽ có 1 bản nhỏ hiện ra hỏi bạn có reset máy để tiến hành ghost không,bạn chọn "Yes".Máy sẽ tự khởi động lại và chạy giao diện ghost.
Bạn thực hiện lại bước Nạp MBR và chạy Onekey cho các máy còn lại.

Sau khi quá trình ghost hoàn tất,máy trạm vào Windows.
Các bạn lên trang http://csm.zing.vn/ tải và cài chương trình CSM Client.
(Hướng dẫn cài CSM cho máy trạm http://csm.zing.vn/user-guide/50Clie...aimoi_demo.htm)

Sau đó đổi IP,tên máy lại -> đóng băng máy trạm là xong.

Hi vọng bài viết giúp ích cho mọi người hơn khi cần cài lại hệ điều hành cho máy tính.
Chúc các quý chủ phòng máy kính mến có một dàn máy trạm hoạt động thật mượt mà và kinh doanh thật tốt nhé
.

skynet

Thành viên
quá chuẩn cho tiệm nét nào còn xài ổ cứng

Top Bottom