Có gì mới?

Hỏi Em mới nghiên cứu bootrom, mong các bro chỉ giáo.

quypro

Thành viên
Chào các anh em, cho em hỏi vài vấn đề có lẽ là quá dễ với mọi người nhưng lại khó với em vì em mới nghiên cứu chuyển sang bootrom.
Tình hình là phòng net của em có 20 máy, nhưng có 3 loại main là MSI G41, Giga H61, Asus H61. 3 loại card màn hình, và màn hình cũng không đồng bộ về kích thước.
Hôm qua em có mày mò cài test thử nhưng chưa được nên cho em hỏi vài vấn đề mong các bro chỉ giáo nhé.
Thứ nhất là em tạo image đa cấu hình hay là cài mỗi cấu hình 1 image ?
Thứ 2 là có phải tắt DHCP, mở port 8318 trên modem đúng không ạ?
Thứ 3 là trên server có phải nhất thiết phải cắm thêm 1 ổ HDD vào để làm ổ game phải không ? Ổ này không được là ổ SSD, và có cần chia ổ như cài windows không?

Trước mắt em hỏi vài câu như này trước, đêm nay em nghiên cứu tiếp có gì vướng mắc em sẽ hỏi sau. Có bro nào hướng dẫn cách cài cho em càng tốt, vì em cũng biết về máy tính nên chỉ cần nói các bước em sẽ hiểu thôi ạ, k cần chi tiết lắm đâu.
Xin cảm ơn các anh em trước ạ.

Kim Hùng

Điều hành chính
1 - Nếu đang học hỏi bạn nên tìm tài liệu về Gcafe hoặc NXD, 2 phần mềm này hổ trợ khá về đa cấu hình.
2 - DHCP làm gì ?
3 - Server game thì phải có ổ game và dung lượng lớn để chứa được nhiều game, ổ SSD dùng để chứa Cache game và image để giúp client boot nhanh hơn. Server game thì Ram càng lớn càng tốt.

quypro

Thành viên
Bởi vì em thấy giờ càng ngày càng nhiều người dùng CSMboot, mà phần mềm này cũng miễn phí nữa, em tìm hiểu thì thấy nhiều người khen tốt nên em mới cài cái này.
Thứ 2 em tưởng phải tắt DHCP để server tự cấp ip cho máy client
Thứ 3 thì cái này em cũng hiểu rồi, nhưng thay ổ HDD bằng ổ SSD được không ạ, vì quán em cũng chỉ chơi vài game thôi, k cần ổ dung lượng lớn, còn nếu bắt buộc phải lắp HDD thì có cần chia ổ gì không ạ ?

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Bởi vì em thấy giờ càng ngày càng nhiều người dùng CSMboot, mà phần mềm này cũng miễn phí nữa, em tìm hiểu thì thấy nhiều người khen tốt nên em mới cài cái này.
Thứ 2 em tưởng phải tắt DHCP để server tự cấp ip cho máy client
Thứ 3 thì cái này em cũng hiểu rồi, nhưng thay ổ HDD bằng ổ SSD được không ạ, vì quán em cũng chỉ chơi vài game thôi, k cần ổ dung lượng lớn, còn nếu bắt buộc phải lắp HDD thì có cần chia ổ gì không ạ ?
Bác này giầu gúm, dùng SSD để chứa games, nếu bác có điều kiện thì SSD chứa games thì ngon quá rồi, nhà bác ít games thì SSD 240GB chắc đủ rồi đó :D
Thứ nhất, hạ tầng mạng nhà bác phải là 1G cái đã.
Thứ 2, nếu tập vọc vạch thí CSMboot là dễ nhất, các Video và tài liệu hướng dẫn rất sẵn trên mạng
Thứ 3, nhà bác nhiều cấu hình thì nên mỗi cấu hình 1 Image nhé, đỡ bị ăn hành. Mà nó ko có liên quan đến kích thước màn hình nhé. Bác có thể chia ổ như bình thường, nhưng chẳng để làm gì cả, vì 1 lẽ server bootrom + games 1 khi đã và đang kéo dàn thì đừng chọc vào, một thay đổi nho nhỏ cũng có thể khiến cả dàn máy trạm gặp trục trặc --> ăn hành + mất khách -->mất tiền.
Thứ 4, bác đừng vội quan tâm đến những thứ khác, hãy bắt đầu từ những cái đơn giản trước.
Chúc bác thành công.

hunghaiht

Thành viên
bác thí nghiệm trên 1-2 máy thôi ạ.làm cả dàn mà chưa cứng tay thì mất khách lắm

Mèo hoang

Thành viên
Thứ nhất chạy mỗi cấu hình 1 ảnh thì ổn định hơn, ít ăn hành
Thứ 2 về dhcp thì dải dhcp sever cấp cho máy client khác dải ip do morden cấp
Thứ 3 SSD làm ổ game thì thật là tuyệt vời (Dùng HDD chủ yếu để tiết kiệm chi phí với chứa được nhiều game off khủng)

tidusthien

Thành viên
sẵn mượn room hỏi bác kỷ thuât tí, e đang xài csm boot cho dàn g31 xài win xp, giờ em muốn thêm 5 máy chạy image win 7 thì làm thế nào mấy bác

jonnypham

Thành viên
Chào các anh em, cho em hỏi vài vấn đề có lẽ là quá dễ với mọi người nhưng lại khó với em vì em mới nghiên cứu chuyển sang bootrom.
Tình hình là phòng net của em có 20 máy, nhưng có 3 loại main là MSI G41, Giga H61, Asus H61. 3 loại card màn hình, và màn hình cũng không đồng bộ về kích thước.
Hôm qua em có mày mò cài test thử nhưng chưa được nên cho em hỏi vài vấn đề mong các bro chỉ giáo nhé.
Thứ nhất là em tạo image đa cấu hình hay là cài mỗi cấu hình 1 image ?
Thứ 2 là có phải tắt DHCP, mở port 8318 trên modem đúng không ạ?
Thứ 3 là trên server có phải nhất thiết phải cắm thêm 1 ổ HDD vào để làm ổ game phải không ? Ổ này không được là ổ SSD, và có cần chia ổ như cài windows không?

Trước mắt em hỏi vài câu như này trước, đêm nay em nghiên cứu tiếp có gì vướng mắc em sẽ hỏi sau. Có bro nào hướng dẫn cách cài cho em càng tốt, vì em cũng biết về máy tính nên chỉ cần nói các bước em sẽ hiểu thôi ạ, k cần chi tiết lắm đâu.
Xin cảm ơn các anh em trước ạ.
Mình xin đóng góp vài câu trả lời theo câu hỏi của Bác
1. Theo mình thì Bác nên làm mỗi cấu hình 1 IMG, vậy sẽ ổn định hơn. Và IMG thì nên cài = tay, không dùng bản Ghost đa cấu hình có sẵn.
2. Phải tắt DHCP của Router, vì khi dùng Bootrom thì Server cũng đóng vai trò là DHCP cho toàn thể máy trạm, nên nếu bật DHCP của Router rất dễ bị đụng IP ( nếu Bác không am hiểu nhiều về kiến thức mạng ). Còn Port 8318 thì không cần phải mở trên Router, vì Port này chỉ để giao tiếp giữa máy tính tiền và Server thông qua phầm mềm CSM UI thôi.
3. Theo mình thì Bác
nên trang bị HDD cho Server để chứa Games, vì SSD thường có dung lượng rất nhỏ. Và với Server Bootrom thì SSD đóng vài trò là HĐH + Image + Writeback nên dung lượng còn thừa rất nhỏ ( đối với SSD 120G ), mà Games thì qua quá trình update nó sẽ chiếm nhiều dung lượng ổ cứng hơn. Việc trang bị HDD nhằm mục đích tách riêng giữa phần HĐH và Games ra nhằm đạt hiệu suất tối ưu và việc quản lý dễ dàng hơn. Và ổ HDD chứa Games thì không cần phải chia ổ, chỉ cần Format với định dạng NTFS 4K và chép Games đầy đủ là OK.
Trên đây là vài lời đóng góp của mình cho các câu hỏi của Bác. Nếu có gì thiếu sót thì nhờ các anh em khac bổ sung. Chúc Bác làm chủ được CSMBoot thành công và tiệm luôn kín khách.

Thuốc Lào

Tư vấn net dạo
sẵn mượn room hỏi bác kỷ thuât tí, e đang xài csm boot cho dàn g31 xài win xp, giờ em muốn thêm 5 máy chạy image win 7 thì làm thế nào mấy bác
Bác lắp 5 máy vào. cài img win 7 lên, dung lượng img tầm khoảng 20g với Win 7 23 bit, 25G win 7 64 bít là thoải mái bác nhé. miễn là máy trạm đủ tài nguyên để chạy win 7 là được. Server CSMboot ổ ssd đủ chứa img. hiện tại em có 1 pm 1 ổ ssd120 tạo 3img xp 12gb cho 30 clien chạy vẫn ổn không bị tràn cache bác nhé! Lười làm lại img nên để chạy thế cho nó bay! hj

quypro

Thành viên
Nó bị lỗi này là sao ạ

quypro

Thành viên
Sau đêm qua nghiên cứu thì em đã cài thành công rồi :D
Nguyên nhân là do em chưa set active các bác ạ

Top Bottom