Có gì mới?

Hỏi Có nên vay tiền mở quán nét - có mặt bằng nhà

zamaha2907

Thành viên
Bác nhắm lượng khách thế nào? Nhìn quán bên cạnh có full liên tục ko. Chứ bỏ mớ vốn ra mà khách lai rai buồn lắm. Hồi mình mới mở 20 máy. trùng bình ngày củng gần 1 triệu. thấy giảm xuống cở 300k là mình bắt đầu tính đường khác rồi.

netmetro

Guest
Bác nhắm lượng khách thế nào? Nhìn quán bên cạnh có full liên tục ko. Chứ bỏ mớ vốn ra mà khách lai rai buồn lắm. Hồi mình mới mở 20 máy. trùng bình ngày củng gần 1 triệu. thấy giảm xuống cở 300k là mình bắt đầu tính đường khác rồi.
chỉ là mãnh đất không . chưa làm thì nhắm là nhắm cái gì !

Thanh Đường

Thành viên
Người ta đã đầu tư tiền tỷ là phải xác định từ 6k tới 10k một giờ mới đáng. Chứ mặt bằng chung 3-4k, chơi phát 6-8-10k thì e là hơi khó. Học sinh nó chỉ cần máy chơi không dật lag, giá dễ chịu (3-4-5k) thì bác chủ có đầu tư máy mạnh gấp 10 mà giá gấp 1.5 lần khách nó cũng chả tới.

PS: nếu bác chủ chưa có kinh nghiệm về mảng này, nên nghĩ hướng đi khác. Mảng net tiền tỷ chỉ dành cho các tay to giàu kinh nghiệm, có hướng đi, chiến lược cụ thể. Còn mông lung như 1 trò đùa thì nên dừng mơ mộng lại, kẻo hối không kịp.
Mong lung như 1 trò đùa, anh xin ra tay rút lui thôi :)) 1 tỷ bán gửi ngân hàng ăn chắc hơn làm nét nhiều, chứ đem cầm cố mà cực khổ ăn từ từ thì không nên

Lê Hồng Sơn

Thành viên mới
1 tỷ lãi ngân hàng cả gốc lẫn lãi hàng tháng là 22 triệu trong 5 năm với lãi xuất 7 đến 9% như hiện nay thì 1 tháng bác phải thu về ít nhất là 40 triệu mới đủ ăn qua ngày , em cũng đang có vốn 850 tr mà cũng lăn tăn k biết nên mở hay không

Cyber Game

Thành viên
Nếu bác có 1 tỉ thì có nhiều thứ nên làm hơn là quán NET. Còn nếu khăng khăng với ý định đầu tư, bác nên tính toán xem sao:

Đầu tiên bác ra ngân hàng xem có tiếp cận được nguồn vốn 7-9%/năm không? Em e là không, vì nguồn rẻ, nhân viên họ tìm cách xoay cả rồi ạ, không quan hệ, không lót tay thì khá khó khăn tiếp cận được vốn giá rẻ.

Thứ 2, bác phải tính xem với 40 máy như vậy, giá 4k, doanh thu của bác sẽ rơi vào khoảng nào? Em nghĩ với khoản vay 1 tỉ thì thu nhập bác phải rơi vào trên dưới 40tr/tháng mới gọi là tạm ổn. Ở đây sẽ có rất nhiều thứ phải tính toán: chi phí khấu hao định kỳ, gần như bàn phím, chuột và tai nghe sẽ không thể theo máy 2-3 năm tuổi thọ, mà khoản chi cho cái này không phải đùa; chi phí cho nhân viên(nếu thuê, cá nhân em nghĩ nên thuê vì tự mình làm sẽ không bền được đâu ạ, với lượng khách đem lại thu nhập cho bác từ 1,5 -2tr/40 máy/giá 4k thì vệ sinh máy móc hàng ngày đã là một công việc phi thường rồi đấy ạ. Chưa nói đến chuyện thời gian để làm việc khác ngoài ăn uống, tắm rửa là không còn gì, và bác phải sẵn sàng cho một số bệnh về hô hấp, về lười vận động...)... Vâng, và còn rất nhiều chi phí khác cần phải tính toán: Điện, nước, làm luật...

Cuối cùng, khi bác trả xong nợ, liệu rồi giàn máy của bác còn bán được bao nhiêu? Thực ra đây mới là phần lãi, nghe có vẻ đắng, nhưng thật đấy bác ạ. Rồi bác lại tiếp tục ra ngân hàng vay thêm một khoản nữa bù vào số tiền thanh lý để đổi một giàn khác, lúc đó công nghệ khác, giá cả khác, liệu rồi cái khoản phải bù để mua giàn mới nó có còn là 1 tỉ cho 40 máy nữa không?

Đấy là em chưa kể, quỷ xui cái miệng em, trong thời gian bác kinh doanh mà bất ngờ gặp phải bệnh trạng nó nặng một chút, phải đi điều trị viện này, viện kia, lúc ấy hàng quán của mình sẽ thế nào? Họ có tiền, có vốn, họ vô tư, còn mình thì đi vay để làm.. Nhiều rủi ro lắm..

Bản thân e cũng là một thằng đi vay, và đang phải nợ ngân hàng vậy nên em có nhiều điều muốn chia sẻ. Áp lực và cay đắng lắm đấy bác ạ.

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục
Chủ top cứ mạnh dạn đầu tư => Sổ đỏ đã có ngân hàng lo rồi
Xưa nay bên mục thanh lý tiệm nét có ai bảo ế mà thanh lý đâu chụp hình toàn full mà ==> không có người trông coi nên thanh lý !

Nếu có thể bác thử mở tầm 10->20 máy xem lượng khách thế nào nếu ổn thì tăng số máy khổng ổn thì rút lui chịu lỗ nhẹ !

Chỉnh sửa cuối:

mrbin05103

Thành viên
Bác vay hay mượn chút ít đi xây cái kho bãi gì đó cho người ta thuê,tháng 7-8tr ngon săn,còn mình đi làm chuyện khác,cuối tuần vi vu với bạn bè,vợ con,Vay tiền làm nét thì ôi thôi,mình đã làm nghề này năm thứ 5 rồi,ta nói nó nản...................làm sao

Bác vay hay mượn chút ít đi xây cái kho bãi gì đó cho người ta thuê,tháng 7-8tr ngon săn,còn mình đi làm chuyện khác,cuối tuần vi vu với bạn bè,vợ con,Vay tiền làm nét thì ôi thôi,mình đã làm nghề này năm thứ 5 rồi,ta nói nó nản...................làm sao
Nên như thế cho nó nhẹ đầu bác nhỉ. Nghề net chịu khấu hao đời máy quá lớn. Nhìn qua thì tưởng thu nhập cao nhưng bản chất là sau khi hoàn vốn chỉ lãi dư ra dàn máy có giá ko đến 50% vốn ban đầu. Trừ khi bác am hiểu về máy và buôn bán dàn cũ thì ok.

Hoang Thu Ha

Thành viên
Em cũng mới mở net,mới hoàn toàn tức là em chưa biết gì về máy tính,chưa làm net bao giờ,chỉ có chơi game hơn chục năm rồi chán việc công ty thì quay ra làm net,vốn 500 vay 1 tỉ 4 cho mặt bằng ( xây mới ) + dàn 65 máy.
Với trường hợp này e xin có đôi lời,đúng sai mong các bác có kinh nghiệm bỏ quả :
- Đầu tiên chủ thớt trước tiên nên xem mật độ quán net khu loanh quanh đó xem nhu cầu chơi của học sinh nhiều hay không,cái nữa là cấu hình net các quán đó.
- Thứ 2 bác cần xem giá net khu vực đó,nếu người ta đang có lượng khách ổn định ở giá 3k mà bác làm dàn giá 5k thì khả năng bác ngồi trông máy là rất cao.
- Thứ 3 là nếu quyết làm thì e nghĩ bác nên làm dàn cũ còn bảo hành ngon ( cái này thì e cũng chịu ), cả bộ máy chỉ rơi vào tầm 350tr là ổn,màn thì 24 thôi nếu các quán khác ko có màn 27 vì không phải cứ to là thích đâu bác ạ.
- Em dự tính mặt bằng bác xây khó có giá < 200tr lắm,tổng dàn nhà bác phải ép sao cho nếu hơn 600tr thì chỉ ít thôi vay ngân hàng tầm 500tr thôi,chứ bác mà vay 1 tỉ thì e nghĩ cũng giống như các bác kia,chào tạm biệt với sổ đỏ luôn đấy ạ.
- À 1 cái nữa là bác đừng nghĩ làm net là nhàn nhé, e đang tối hết mặt mũi rồi đây ạ.

Top Bottom