Có gì mới?

Hỏi Chọn dây mạng cho hệ thống bootrom

quantamvn

Thành viên
Chào các bạn,
1. Các bạn góp ý giúp mình nên chọn dây mạng chuẩn nào (Cat5, cat5e, cat6, ..) tối thiểu nhất cho hệ thống bootrom chạy mượt mà? Và dây mạng nên chọn nhà sản xuất nào là tốt?

2. Phòng net thì mình nên chọn dịch vụ internet của nhà cung cấp nào là ổn định? (viettel, fpt, vnpt....) và mình cần mua gói bao nhiêu cho cấu hình khoảng 20-30 máy?

CẢm ơn các bạn.

jonnypham

Thành viên
1. Cable và đầu bấm dùng của Dintek nhé. Cable đó chuẩn CAT 5e
2. Nhà cung cấp dịch vụ thi tùy mỗi chổ mỗi khác. Nhưng nếu ở miền Tây thì nên dùng Viettel gói 35 Mb đến 45 Mb tùy theo số lượng máy, có thể dùng 2 line ( 1 line 35Mb + 1 line 12Mb - dùng backup - sẽ tiết kiệm chi phí ) . Router thì dùng Draytek là ổn nhất, nếu có kiến thức về IT thì dùng PC Router sẽ ngon hơn, cân bằng tải và Backup đường truyền tốt hơn. HCM trở ra thì mình thấy FPT chạy ổn ( cái này theo nhận định cá nhân thôi )

quantamvn

Thành viên
1. Cable và đầu bấm dùng của Dintek nhé. Cable đó chuẩn CAT 5e
2. Nhà cung cấp dịch vụ thi tùy mỗi chổ mỗi khác. Nhưng nếu ở miền Tây thì nên dùng Viettel gói 35 Mb đến 45 Mb tùy theo số lượng máy, có thể dùng 2 line ( 1 line 35Mb + 1 line 12Mb - dùng backup - sẽ tiết kiệm chi phí ) . Router thì dùng Draytek là ổn nhất, nếu có kiến thức về IT thì dùng PC Router sẽ ngon hơn, cân bằng tải và Backup đường truyền tốt hơn. HCM trở ra thì mình thấy FPT chạy ổn ( cái này theo nhận định cá nhân thôi )
Cảm ơn bạn. Cho mình hỏi mình sử dụng cable golden link 5e so với drinktek 5e thì bên nào ok hơn?

jonnypham

Thành viên
Cảm ơn bạn. Cho mình hỏi mình sử dụng cable golden link 5e so với drinktek 5e thì bên nào ok hơn?
Cái nào cao tiền hơn thì ngon hơn Bác. Dintek thì kéo xa không sợ giảm hiệu suất, còn Golden thì tầm 30m trở lại thôi. Xa hơn không dám đảm bảo

hieutu007

Thành viên
Chào các bạn,
1. Các bạn góp ý giúp mình nên chọn dây mạng chuẩn nào (Cat5, cat5e, cat6, ..) tối thiểu nhất cho hệ thống bootrom chạy mượt mà? Và dây mạng nên chọn nhà sản xuất nào là tốt?

2. Phòng net thì mình nên chọn dịch vụ internet của nhà cung cấp nào là ổn định? (viettel, fpt, vnpt....) và mình cần mua gói bao nhiêu cho cấu hình khoảng 20-30 máy?

CẢm ơn các bạn.

- Cáp mạng LAN thì chọn : Nexans, AMP (tuy nhiên AMP có nhiều loại cáp nhái nên phải cẩn thận, nếu chọn AMP thì nên mua ở Nhân Sinh Phúc hoặc QDtek). Giá tầm 2 triệu/thùng Cat5e. Nên chọn cáp xịn loại 5e là đủ. Ko nên chọn cáp rẻ Cat6 nhé.
- Nhà cung cấp dịch vụ : còn tùy, nhưng nhìn chung thì rẻ-hỗ trợ tốt-chất lượng khá thì ko ai qua nổi Vịt Teo.

camdo79

Thành viên mới
mình đang dùng cáp godenlink 5e chống nhiểu xài cũng ok. mà cũng lâu lâu bị rớt 1 vài dây, bấm lại đầu thì hết, nên nghỉ là do rj45 của godenlink chưa ngon

nc1402

Thành viên
Router thì dùng Draytek là ổn nhất, nếu có kiến thức về IT thì dùng PC Router sẽ ngon hơn, cân bằng tải và Backup đường truyền tốt hơn.

Hiện tại DrayTek đã hỗ trợ cộng băng thông (===> http://congbangthong.draytek.com.vn ).
Không biết bạn thấy DrayTek cân bằng tải và backup đường truyền chưa tốt điểm nào? Nếu có thể bạn mô tả thêm để chúng tôi biết và khắc phục nhằm phục vụ tốt hơn cho các KH đã / đang / sẽ sử dụng DrayTek Vigor. Cám ơn bạn nhiều

jonnypham

Thành viên
Hiện tại DrayTek đã hỗ trợ cộng băng thông (===> http://congbangthong.draytek.com.vn ).
Không biết bạn thấy DrayTek cân bằng tải và backup đường truyền chưa tốt điểm nào? Nếu có thể bạn mô tả thêm để chúng tôi biết và khắc phục nhằm phục vụ tốt hơn cho các KH đã / đang / sẽ sử dụng DrayTek Vigor. Cám ơn bạn nhiều
DrayTek nhìn chung thì rất là ổn rồi, còn cái phần cộng Bandwidth thì chỉ mới có phiên bản Beta nên chưa dám Up. Còn ý mình nói là PC Modem thì chắc chắn là ổn hơn Draytek về mặt phần cứng rồi, khả năng gánh được nhiều PC hơn ( đối với phòng NET lớn hoặc có ý định nâng cấp về sau ). Vì mình cũng đang dùng 1 em Draytek 2920FV mà. Mình chỉ góp chút ý kiến để chủ Topic có cái nhìn nhận và quyết định hơn thôi. Không có ý gì khác đâu Bác.

nc1402

Thành viên
DrayTek nhìn chung thì rất là ổn rồi, còn cái phần cộng Bandwidth thì chỉ mới có phiên bản Beta nên chưa dám Up. Còn ý mình nói là PC Modem thì chắc chắn là ổn hơn Draytek về mặt phần cứng rồi, khả năng gánh được nhiều PC hơn ( đối với phòng NET lớn hoặc có ý định nâng cấp về sau ). Vì mình cũng đang dùng 1 em Draytek 2920FV mà. Mình chỉ góp chút ý kiến để chủ Topic có cái nhìn nhận và quyết định hơn thôi. Không có ý gì khác đâu Bác.

Thì mình cũng đang mong các bạn đã từng xài qua nhiều loại so sánh và góp ý mà. Thoải mái chê luôn (miễn là chê đúng là chúng tôi tiếp thu và khắc phục)

Về phần cứng thì không thể lấy một PC với CPU đa nhiệm ra so sánh được :(. Hơn nữa một modem mạnh không chỉ có CPU có MHz cao là mạnh. Nó còn phụ thuộc rất nhiều và các yếu tố khác: NIC (card mạng), software (coding, tối ưu,..). Vì vậy để có được một PC modem mạnh và ổn định thì không dễ và không rẽ chút nào

Top Bottom