Có gì mới?

Hỏi Cài csmboot 1 hdd chứa all in one

techchuan

Thành viên
Ví dụ mình có 1 ssd 500gb mình muốn cài csmboot, chứa image, writeback vào đại khái 200gb đầu còn 300gb sau chứa game. Có cách nào cài được k ah. Mong các pro chỉ giáo. Thanks.

Quan

Thành viên
Ví dụ mình có 1 ssd 500gb mình muốn cài csmboot, chứa image, writeback vào đại khái 200gb đầu còn 300gb sau chứa game. Có cách nào cài được k ah. Mong các pro chỉ giáo. Thanks.
Theo mình như vậy thì ko tốt lắm,Nhưng Vẫn được. Bác chia 30gb cài win, 70gb chứa Image , 100gb làm cache + Wrireback, còn lại chứa game. Nhưng nếu để e yêu khoa học thì làm, còn để chạy net lâu dài nên mua thêm 1 ổ Chưa game riêng sẽ hay hơn.

techchuan

Thành viên
mình chỉ tìm hiểu cách cài thôi còn phân chia bao nhiêu gb thì cân đối sau cũng được

kysusieuhang

Thành viên
Csmboot đi chung với windows dc ah? Phát hiện mới để tìm hiểu mở rộng tầm mắt cái nào :)

Vũ Phong

VIP
muốn vậy phải chia bằng tay thôi
160Gb : HĐH + Img + Writeback ( Img thì có thể cao nhất win 64 =30Gb - 40Gb ,phải dùng lệnh để trả nó về dung lượng thức tế đang sử dụng . Chớ có copy bằng chuột :D )
340Gb : còn lại ổ game cái này sẽ lằng ngoằng lúc mnt ổ game :D

vanhocdoan

Thành viên
Được hết nhưng không ai làm chuyện tào lao như thế . Mặc dù SSD có tốc độ cao nhưng khi ép nó ghi đọc nhiều vùng khác nhau sử lý quá nhiều tác vụ cùng lúc thì tốc độ truy xuất dữ liệu sẽ giảm , và sớm muộn gì cái SSD bác cũng đem bán ve chay :)

Vũ Phong

VIP
Được hết nhưng không ai làm chuyện tào lao như thế . Mặc dù SSD có tốc độ cao nhưng khi ép nó ghi đọc nhiều vùng khác nhau sử lý quá nhiều tác vụ cùng lúc thì tốc độ truy xuất dữ liệu sẽ giảm , và sớm muộn gì cái SSD bác cũng đem bán ve chay :)
e nghĩ là chắc bác ấy sớm thay ssd mới :D

netmetro

Guest
hỏi như vậy thì tương đương "để tiết kiệm tiền nhớt, xe không đổ nhớt có gì chạy chậm chậm, xe chạy 1 mình đâu có chở ai, đâu có đi đâu xa"

techchuan

Thành viên
Nhờ bạn chỉ cách cài. còn việc ssd giảm tuổi thọ thì mình tự làm tự chịu..

techchuan

Thành viên
hỏi như vậy thì tương đương "để tiết kiệm tiền nhớt, xe không đổ nhớt có gì chạy chậm chậm, xe chạy 1 mình đâu có chở ai, đâu có đi đâu xa"
cũng chưa hẳn là tiết kiệm. nếu ổ 500gb thì mình có thể mua 2 ssd 240gb để cài 1 ổ còn 1 ổ game. ở đây nêu ra để học hỏi cách cài và tự phân vùng cho 1ssd

netmetro

Guest
Cài rành thì rất dễ. tay mơ mới tập cài thì sáng sớm linux format cài mất ráo rồi !

chanzi

Thành viên
Bootrom mà Ổ game và ổ cache về 1 ổ thì chức năng cache game vô dụng, cho nên là sai không ai làm vậy !

Sơn Nguyệt

Thành viên
tất cả trong 1 ổ dự là 1 ngày đẹp trời ổ của bác bỗng nhiên đổ bệnh mà ko hiểu lý do tại sao :))

jonnypham

Thành viên
Nhờ bạn chỉ cách cài. còn việc ssd giảm tuổi thọ thì mình tự làm tự chịu..
Muốn làm vậy thì bạn chia ổ bằng tay cho ừng phân vùng trên SSD, sau đó mount chúng vào những vị trí tương ứng với mục đích của mình . Nói chung là thao tác tương tự cài Windows thôi, chỉ khác là phải mount bằng tay ( khâu này đòi hỏi phải có kiến thức về Linux )

Tham khảo thêm , và tại đây nhé

trongnguen2108

Năng động
1 ổ ssd 500gb đẻ xài 2 con 240gb thì xài vô tư mà còn bảo đảm an toàn ok nửa.
Ai xài chung chi trời

Top Bottom