Có gì mới?

Chia sẻ Cách cấu hình wifi đơn giản, hiệu quả

phamthanh

Thành viên
Mình xin chia sẽ 1 mô hình wifi đơn giản trong tiệm Net hoặc có thể sử dụng bất kỳ nơi đâu. Mô hình này có cái tiện lợi và dễ sử dụng, sẽ tránh được tình trạng DHCP cấp trùng với máy Net. (AE nào pro vui lòng ko gạch đá :D) hehe

1. Mô hình: các bạn đấu dây như hình, nếu không qua SWITCH thì có thể đấu dây trực tiếp từ LAN ROUTER đến WAN WIFI.

2. Dãy IP LAN của ROUTER: 192.168.1.0/24 Các bạn có thể đặt tùy ý, ở đây mình cụ thể luôn cho dễ: 192.168.1.1/255.255.255.0

3. Trên ROUTER các bạn có thể enable/disable DHCP Server tùy ý các bạn. (Tiện Net thì nên disable, vì có khả năng ROUTER sẽ cấp trùng IP với Server BootRoom cấp.

4. Cấu hình WAN WIFI:
Hình minh họa​

a. Kết nối WAN: Static IP Address
b. IP Address: 192.168.1.2/255.255.255.0 ( với điều kiện IP này chưa tồn tại trong LAN của ROUTER, nếu đã tồn tại các bạn có thể dùng IP khác)
c. GateWay: 192.168.1.1 (IP LAN của ROUTER)
d. DNS: ....

5. Cấu hình LAN WIFI:
a. Đầu tiên là thiết lập dãy IP LAN của WIFI, cái này cũng tùy các bạn chọn dãy IP cho LAN WIFI miễn là không trùng với WAN WIFI (cũng là LAN ROUTER là oki). Ở đây mình lấy như sau: 192.168.2.0/24 cụ thể IP LAN WIFI của mình 192.168.2.1/255.255.255.0
b. DHCP Server: các bạn nhất thiết ENABLE, còn dãy IP cấp có thể là 192.168.2.50 đến 192.168.2.100 tùy các bạn nhưng phải thuộc subnet 192.168.2.0/24

Lưu ý: cấu hình WIFI trước khi cấm vào mạng vì khả trùng IP gây rớt mạng :D.

vậy là tạm ổn, chúc các bạn thành công.

Chỉnh sửa cuối:

clubcar068

Thành viên
Bác cho hỏi nhà em có modem wifi 4 cổng , 1 cổng em cắm vào máy tính tiền còn lại 3 cổng dư em muốn nói mạng cho ông anh gần nhà từ 3 công dư này có được không bác , nếu được thì đấu như thế nào cách cài đặt ra sao mong bác giúp.

phamthanh

Thành viên
Bác cho hỏi nhà em có modem wifi 4 cổng , 1 cổng em cắm vào máy tính tiền còn lại 3 cổng dư em muốn nói mạng cho ông anh gần nhà từ 3 công dư này có được không bác , nếu được thì đấu như thế nào cách cài đặt ra sao mong bác giúp.
Được nha bạn, chỉ cần trên con wifi này bác enable DHCP Server và máy nhà ông anh bạn cấu hình nhận IP từ DHCP Server như hình bên dưới là được.

thienngapt

Thành viên
Không nhất thiết làm vậy chi cho rắc rối, cứ 1 dây lan cắm thẳng vào cổng Lan trên wifi, cấu hình DHCP tránh Ip các máy Net ra là OK. Uu điểm của cách này là rất đơn giản, quản lý băng thông tâp trung cũng đơn giản.

dolphin257

Thành viên
Không nhất thiết làm vậy chi cho rắc rối, cứ 1 dây lan cắm thẳng vào cổng Lan trên wifi, cấu hình DHCP tránh Ip các máy Net ra là OK. Uu điểm của cách này là rất đơn giản, quản lý băng thông tâp trung cũng đơn giản.
e hay làm theo cách gim vào cổng wan của wifi chứ cấu hình gim vào cổng lan wifi thì vài ngày thì bị 1 máy trong dàn nét khởi động không vô được win. lúc đầu không biết cứ khởi động lại hoài mà không được. rút wifi ra là máy đó khởi động lên. e cấu hình đi lại nhiều lần vẫn bị thì cũng đỗi ip wifi rồi tắt dhcp tên và mật khẩu là ok. nhưng bật dhcp phát sóng được nhưng vô mạng không được cũng như nhau
lên mạng tìm cách cấu hình khác của wifi thì ra cách ở trên

phamthanh

Thành viên
Cách trên vẫn quản lý băng thông được nha bạn. Bạn set băng thông trên ROUTER cho địa chỉ WAN của WIFI là oki, VD như bạn muốn cho tất cả các thiết bị kết nối vào WIFI có băng thông tối đa là 10Mbps chẳng hạn thì bạn chỉ cần Set băng thông cho IP WAN WIFI là 10 Mbps. Cách trên là một cách giảm tải cho DHCP server của ROUTER và hạn chế băng thông của từng điểm phát WIFI trong trường hợp quán cà phê hay nhà hàng ... có nhiều WIFI khác nhau.

Top Bottom