Có gì mới?

Có nên nâng ram lên 8gb không các a/c

hoiquannet

Năng động
Em có 1 phòng 15 máy cấu hình đã 3 năm rồi như sau
Ram 4gb 1 cây
Cpu g2030
Main Giga H61
Vga gt630 1gb ddr3
Bây giờ em tính thêm 1 cây ram 4gb nữa là thành 8gb để chiến thêm 1-2 năm nữa có nên không các bác.
Cho em lời khuyên chân thành nhé.
Chúc các a/c làm ăn phát tài phát lộc lúc nào củng đông khách

intel330

Thành viên
lên ram mà GPU yếu + chip yếu thì k khả quan dâu.

stingdau

Thành viên
Lên ram thôi chưa đủ giải quyết vấn đề đâu bác, xem tình hình quán lại có nhất thiết phải nâng cấp không? đã lên thì cpu, gpu , ram luôn

hoiquannet

Năng động
Lên ram thôi chưa đủ giải quyết vấn đề đâu bác, xem tình hình quán lại có nhất thiết phải nâng cấp không? đã lên thì cpu, gpu , ram luôn
chỗ e là nông thôn nên cấu hình này e chưa thấy tụi nhỏ phàn nàn gì hết anh ơi.Tính nâng thêm 1 cây ram 4gb nữa mà ko biết hiệu năng nó có tăng được miếng nào ko,nên em mới cần 1 người am hiễu về IT chỉ bảo và cho lời khuyên

Nhiệm vụ của ram là lưu trữ dữ liệu tạm thời --> bác tự suy nghĩ nhé

Toan0210

Thành viên
Game đồ hoạ là chủ yếu.
Lên VGA hợp lý hơn !

vanhocdoan

Thành viên
Có nên nân cấp Ram lên 8GB hay không ? Với tôi câu trả lời là nên. Vì sao ư hiện tại Ram có giá khá rẻ Ram3 4GB New có giá dưới 400K. mặc dù với các ứng dụng đơn nhiệm và các game online không dùng hết Ram 4GB nhưng Ram nhiều thì có khá nhiều cái lợi ví như với hệ thống bootrom thì có thể Cache ram máy tram , tạo ổ ảo RamRisk ...Tuy nhiên với cấu hình hiện tại của bác nân cấp Vga có vẻ là cần thiết hơn ví dụ như bạn có thể thanh lý VGA củ và lên em này vga zotac gtx650 1gb ddr5 . Nếu là tôi với số tiền hạn hẹp thì thì tôi sẽ chọn phưng án đó là nân cấp trước 1/2 giàn vừa lên Ram 8GB và lên em vga zotac gtx650 1gb ddr5 lun . Như thế sẻ tạo ra 1 sự khác biệt đáng kể để có thể phục vụ 1 nhóm khách có nhu cầu cao .

hoiquannet

Năng động
Có nên nân cấp Ram lên 8GB hay không ? Với tôi câu trả lời là nên. Vì sao ư hiện tại Ram có giá khá rẻ Ram3 4GB New có giá dưới 400K. mặc dù với các ứng dụng đơn nhiệm và các game online không dùng hết Ram 4GB nhưng Ram nhiều thì có khá nhiều cái lợi ví như với hệ thống bootrom thì có thể Cache ram máy tram , tạo ổ ảo RamRisk ...Tuy nhiên với cấu hình hiện tại của bác nân cấp Vga có vẻ là cần thiết hơn ví dụ như bạn có thể thanh lý VGA củ và lên em này vga zotac gtx650 1gb ddr5 . Nếu là tôi với số tiền hạn hẹp thì thì tôi sẽ chọn phưng án đó là nân cấp trước 1/2 giàn vừa lên Ram 8GB và lên em vga zotac gtx650 1gb ddr5 lun . Như thế sẻ tạo ra 1 sự khác biệt đáng kể để có thể phục vụ 1 nhóm khách có nhu cầu cao .
em rất cám ơn sự góp ý chân thành của bác.Mong sao diễn đàn có nhiều người như bác để diễn đàn ngày càng vững mạnh

loilamcuachua

Năng động
bạn đang xài win 7 64 thì có thể nâng vì game bữa nay ăn khá nhiều ram và chrom củng vậy còn bạn xài xp 32 hoặc win 7 32 thì ko nên vì hdh nó chỉ dùng ttố đa 3,5 g ram, card màn hình hơi đuối khi chạy win 7 64 , chơi khá lag vói fifa , warfece ...vvv..

nhatquang1024

Năng động
có nên nâng anh ạ, nhưng mua 1 cái 2GB lắp vào thành 6GB để tận dụng cái chức năng cache của csmboot thôi

Zen Nguyễn

Thành viên
Em có 1 phòng 15 máy cấu hình đã 3 năm rồi như sau
Ram 4gb 1 cây
Cpu g2030
Main Giga H61
Vga gt630 1gb ddr3
Bây giờ em tính thêm 1 cây ram 4gb nữa là thành 8gb để chiến thêm 1-2 năm nữa có nên không các bác.
Cho em lời khuyên chân thành nhé.
Chúc các a/c làm ăn phát tài phát lộc lúc nào củng đông khách
Nếu là em thì em sẽ lên i5-2500/2400, cần thiết thì bán VGA cũ lên GTX 750 / 750Ti chắc cũng 4 năm nữa :D

Hoặc tạm thời đang ổn định như bác nói thì tăng Ram server, bỏ ổ HDD thay = SSD cho server cũng mượt thêm tí nữa rồi.. còn không thì nâng cấp dàn ghế, bàn phím, chuột, tai nghe ngon lành..
Khi nào cạnh tranh khốc liệt lại nâng chip, nâng VGA, ram (linh kiện ngày càng xuống giá.. chưa có nhu cầu chưa nên vội)..
Nâng cấp nhỏ nhỏ từ từ lấy cái làm khuyễn mãi kéo lại khách.. D

Chỉnh sửa cuối:

Vô Thường

Thành viên
dòng g2030 này yếu, 4gb là chạy đủ, giờ lên 8gb thì khi chạy fo3 và lol ram ko dùng hết mà cpu lên max cũng vậy, chỉ khi bạn lên cpu nó mới dùng dx hết ram . đã test thực tế rồi

minhmanonline

Thành viên
theo ý kiến cá nhân mình thì nên nâng ram vì những lý do sau:
1- ram quá rẻ nâng hết tiệm cũng chẳng bao nhiêu tiền, sắp tới nếu muốn nâng cũng ko có mà nâng do ram 3 đã có dấu hiệu sẽ ngừng sản xuất. mà giá ram cũ thì cứ canh theo giá ram mới mà bán nên chỉ cần nó ngừng sx, ram mới tăng giá, thì ram cũ nó cũng tăng theo.
2- CPU chạy ram dual chanel hiệu năng sẽ tăng kha khá so với single chanel.
3- nâng xong có thể tăng cache ram cho client xài boot rom làm nhẹ gánh phần nào cho server, giảm write back trên server.
4- có thể mở nhiều ứng dụng hơn, nhiều tab web hơn mà không sợ thiếu bộ nhớ (những ứng dụng chiếm CPU, GPU thấp). chỉ sợ thiếu CPU và GPU nếu các ứng dụng đó chiếm cpu or GPU nhiều.
5- sau này lỡ CPU i5 quá rẻ muốn lên i5 rồi lên ram luôn có thể lúc đó ram sẽ có giá chát.

zbiffz

Năng động
có vốn cứ nâng.
gt630 vẫn đủ để chạy.
8gb ram thì ổn. tự nó sẽ chia sẽ xử lý . hạ tải cho cpu.
tốt. k có gì để bàn

Top Bottom