Có gì mới?

Các bác cho em xin ý kiến ?

Tình hình là phòng nét của em có có 1 người hàng xóm cạnh nhà kéo nhờ mạng, hôm nay vô tình thấy treo cả phòng nên có ping kiểm tra thì phát hiện ping cao trên 1500 , lúc này thử rút dây mạng của anh hàng xóm ra khỏi SW thì thấy mạng trở lại bình thường, cả phòng ko cà giật nữa. Vậy nguyên nhân là do ...nhà hàng xóm, các bác cao thủ cho e hỏi ngoài khả năng down load ra thì còn có phát sinh cái gì gì đó để mạng trong pm của e có thể ping cao đến hơn 1500 như trong ảnh ko ạ hay chỉ mỗi nguyên nhân là do down load ạ. Thanks các bác ghé thăm topic này!!! untitled.JPG

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Bác vào "Router status" (thông thường là địa chỉ: 192.168.1.1) chọn DHCP&ARP Tables, kiểm tra xem trong danh sách kết nối tới router của mình có những máy nào ko thuộc phòng máy, giả dụ như MAC đó là "d0:50:99:4b:xx:xx" , sau đó chép lấy MAC máy đó rồi vào Firewall/QoS đánh dấu vào Enable QoS, ở mục QoS Rule Setting: đánh dấu vào MAC, ở mục MAC Address: điền MAC ở trên (lưu ý bỏ dấu : đi) VD: d050994bxxxx. Tiếp theo, Mục Mode: chọn Restricted maximum bandwidth, ở 2 mục Uplink Bandwidth (Kbps): và Downlink Bandwidth (Kbps): là do bác tự quy định băng thông mà bác muốn cấp cho ngta, sau đó lưu lại, chúc bác thành công. Ai đọc bài thấy hay LIKE em nhé, bot like ý mà :D

Bác vào "Router status" (thông thường là địa chỉ: 192.168.1.1) chọn DHCP&ARP Tables, kiểm tra xem trong danh sách kết nối tới router của mình có những máy nào ko thuộc phòng máy, giả dụ như MAC đó là "d0:50:99:4b:xx:xx" , sau đó chép lấy MAC máy đó rồi vào Firewall/QoS đánh dấu vào Enable QoS, ở mục QoS Rule Setting: đánh dấu vào MAC, ở mục MAC Address: điền MAC ở trên (lưu ý bỏ dấu : đi) VD: d050994bxxxx. Tiếp theo, Mục Mode: chọn Restricted maximum bandwidth, ở 2 mục Uplink Bandwidth (Kbps): và Downlink Bandwidth (Kbps): là do bác tự quy định băng thông mà bác muốn cấp cho ngta, sau đó lưu lại, chúc bác thành công. Ai đọc bài thấy hay LIKE em nhé, bot like ý mà :D
Thanks bac' Bác chỉ giúp e 1 chút nữa : ở 2 mục Uplink Bandwidth (Kbps): và Downlink Bandwidth (Kbps): nên chọn thế nào để hợp lý ạ , nghĩa là giới hạn băng thông ý bác , e ko biết giới hạn thế nào cho hợp lý mong bác chỉ giúp !

Boss.Net

Thanks bac' Bác chỉ giúp e 1 chút nữa : ở 2 mục Uplink Bandwidth (Kbps): và Downlink Bandwidth (Kbps): nên chọn thế nào để hợp lý ạ , nghĩa là giới hạn băng thông ý bác , e ko biết giới hạn thế nào cho hợp lý mong bác chỉ giúp !
Neu chi dung ca nhan thi bac han che Up = 512, Down = 1024 hoac 2048 la dc, du de xem phim 720p la ok roi. Con neu bac chi muon ben ho doc bao ko thoi thi bac de up = 10, Down = 100 :D

Kim Hùng

Điều hành chính
1 like cho tận tình hướng dẫn, giờ a mới biết :D

thanks
Neu chi dung ca nhan thi bac han che Up = 512, Down = 1024 hoac 2048 la dc, du de xem phim 720p la ok roi. Con neu bac chi muon ben ho doc bao ko thoi thi bac de up = 10, Down = 100 :D
thanks bac'. em nhắc nhở rồi nhưng ko nghe vậy nên e ngắt luôn dây mạng ra khỏi SW rồi . ức chế !

ko can ngat dau ma, bac cu sit theo MAC dat Up = Down = 512 hoac 100 cho doc bao thoai mai la dc a @@

E tìm mãi ko thấy phần Add Mac bác à? chỉ thấy có IP thôi? bác nhìn ảnh xem giúp e xem con modem tp link 1043 của e có chỗ banwith theo Mac ko a. thanks bác!

Attachments

184 KB · Đã xem: 198
    203 KB · Đã xem: 187

Boss.Net

Co the con router cua bac ko ho tro add MAC, 1 so dong phai Update Firmware moi moi co. The cai dong IP&MAC binding la j z bac, bac thu vao tuy cho do xem co j co the thay doi dc ko.

haidaobr

Năng động
em thì ko làm cầu kỳ như các bác. em giới hạn theo IP. chỉ mình máy tính tiền là em để max speed. còn lại bóp hết :v

Boss.Net

em thì ko làm cầu kỳ như các bác. em giới hạn theo IP. chỉ mình máy tính tiền là em để max speed. còn lại bóp hết :v
bác bóp hết thì phòng máy của bác khi nhiều máy hoạt động, hoặc có máy tải phim, tải game,.. sẽ bị lag giật, thậm chí ko chạy được game. Còn nếu set bóp dải IP thì người cần bóp có thể đặt lại IP khác ngoải dải bị bóp, ko ổn, chỉ có sit MAC là ngon, ngta có thể xóa MAC cài mac mới, khi đó bác đã gặp cao thủ thì dùng cách thật nhất là rút dây mạng @@

haidaobr

Năng động
bác bóp hết thì phòng máy của bác khi nhiều máy hoạt động, hoặc có máy tải phim, tải game,.. sẽ bị lag giật, thậm chí ko chạy được game. Còn nếu set bóp dải IP thì người cần bóp có thể đặt lại IP khác ngoải dải bị bóp, ko ổn, chỉ có sit MAC là ngon, ngta có thể xóa MAC cài mac mới, khi đó bác đã gặp cao thủ thì dùng cách thật nhất là rút dây mạng @@
e chưa thấy tình trạng như bác nói. em loại trừ IP máy tính tiền thôi còn lại em để 8000kbps cho các máy khác. đặt limit cốt là để mấy thằng tải phim nó ko kéo dc max speed làm ảnh hưởng đến cả phòng mà.

Top Bottom