Có gì mới?

Xin Hướng dẫn cách chạy ảnh đĩa OS từ Wriback2_CSMboot

duyanh010386

Thành viên
mình chạy csmboot có 3 hdd. trong đó mình cài CSMBoot lên HDD , ssd mình sử dụng làm writeback 2, còn HDD còn lại là ổ Game. Giờ mình cài xong mặc định file Ảnh OS nằm trong Writeback của HDD. Mình muốn chép file ảnh OS trên WriteBack vào Writeback 2 và sử dụng để Boot giống kiểu NXD thì mình phải làm cách nào ? Trong khi đó mục " ... " Nơi chứa ảnh đĩa thì bị ẩn không cho chọn file ảnh để boot. Xin nhờ anh em hướng dẫn. Cám ơn a e rất nhiều
Cụ thể mình có hình sau

Có sửa bởi điều hành viên:

giolangdu

Thành viên
Giải pháp cho anh bạn đây: giao diện không cho mình chọn thì mình sửa trong file config của server.
Sửa file config trong server rồi chọn image nhé: /zserver/pcmapping/conf

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
HDD đọc/ghi chậm mà bác, đừng để Image sử dụng trên HDD, nó sẽ load chậm lúc khởi động cả dàn máy của bác đấy.

duyanh010386

Thành viên
hay quá! đang buồn ngủ gặp chiếu manh. Xin cám ơn hướng dẫn của bạn

giolangdu

Thành viên
CSMBoot có nhìu tính năng hay lắm, Anh em thắc mắc hay muốn tìm hiểu vấn đề gì cứ lập Topic trong đây, mình hướng dẫn và chia sẻ giúp. :D

sayiturway

Thành viên
xin cho hỏi
nếu đặt wb2 ở 1 disk khác ko phải phân vùng chủ thì phải làm sao cho csmboot nhận thấy, nếu chỉ sửa config vẫn chưa ổn

duyanh010386

Thành viên
xin cho hỏi
nếu đặt wb2 ở 1 disk khác ko phải phân vùng chủ thì phải làm sao cho csmboot nhận thấy, nếu chỉ sửa config vẫn chưa ổn
Nếu Server có 1 SSD và 1 HDD Games. Bạn muốn có 1 WB2 tại disk khác thì bạn cứ gắn thêm 1 ssd nữa ( sdc) rồi chạy Add Addition SSD ngoài desktop --> nó hỏi sao thì cứ OK hết thì sẽ có 1 WB2 tại disk khác (sdc). Config như trên topic sẽ hiện ra WB2 để mình dễ thao tác đặt image. Nếu ko chỉnh config thì nó vẫn nhận wb2 nhưng mặc định nó chỉ hiện ra WB

techchuan

Thành viên
hay. bạn nào biết cách chỉnh cho image có dung lượng nhỏ xuống k? thanks

csmsupport02

Guest
hay. bạn nào biết cách chỉnh cho image có dung lượng nhỏ xuống k? thanks
Chào bạn,

Mình sẽ hướng dẫn cách làm cho Image trở về dung lượng thật. Khi bạn tạo 1 image XP, bạn chọn dung lượng là 30GB(Total Size of Files), nhưng thật chất dung lượng ghi trên đĩa khoảng 7-8GB(Size on Disk) tùy driver. Nếu bạn lỡ copy bằng tay(bấm chuột phải chọn copy) thì dung lượng thật ghi trên đĩa bằng dung lượng bạn tạo image.

**Dùng lệnh copy để trả về dung lượng thật. Ví dụ: bạn đang có image xp tên XP.img dung lượng 30GB(Total Size of Files=30GB và Size on Disk=30GB). Đổi tên image này thành XP1.img sau đó dùng lệnh:
cp --sparse=always XP1.img XP.img
Điều kiện để thực hiện lệnh này:
1. Bạn đang ở trong thư mục /writeback/image(cd /writeback/image)
2. SSD còn đủ dung lượng để chưa 1 image mới.
3. Sau khi copy xong, bạn kiểm tra lại dung lượng bằng cách bấm chuột phải--> Properties. Nếu dung lượng trả về như hình dưới là bạn đã thao tác đúng

Chúc bạn thao tác thành công!

techchuan

Thành viên
cám ơn gia đình. được z thì tiết kiệm được dung lượng ssd đáng kể. thanks

atulas1989

Thành viên
Chào bạn,

Mình sẽ hướng dẫn cách làm cho Image trở về dung lượng thật. Khi bạn tạo 1 image XP, bạn chọn dung lượng là 30GB(Total Size of Files), nhưng thật chất dung lượng ghi trên đĩa khoảng 7-8GB(Size on Disk) tùy driver. Nếu bạn lỡ copy bằng tay(bấm chuột phải chọn copy) thì dung lượng thật ghi trên đĩa bằng dung lượng bạn tạo image.

**Dùng lệnh copy để trả về dung lượng thật. Ví dụ: bạn đang có image xp tên XP.img dung lượng 30GB(Total Size of Files=30GB và Size on Disk=30GB). Đổi tên image này thành XP1.img sau đó dùng lệnh:
3. Sau khi copy xong, bạn kiểm tra lại dung lượng bằng cách bấm chuột phải--> Properties. Nếu dung lượng trả về như hình dưới là bạn đã thao tác đúng
Xem file đính kèm: 2010

Nếu file ìmg của em nó nằm ở ổ game em muốn copy qua ổ ssd thì dùng lệnh sao anh...tại em copy bàng copy bình thường nên size on disk của em nó là 30gb..với lại nếu em tạo ra file copy mới thì img của em có bị gì không...có phải mở super ra để nhận lại driver không...Em thanks nhiều ak

nothing

Thành viên
Nếu file ìmg của em nó nằm ở ổ game em muốn copy qua ổ ssd thì dùng lệnh sao anh...tại em copy bàng copy bình thường nên size on disk của em nó là 30gb..với lại nếu em tạo ra file copy mới thì img của em có bị gì không...có phải mở super ra để nhận lại driver không...Em thanks nhiều ak

Bác dùng lệnh:

cp --sparse=always /media/root/Games/tên image.img /writeback/image

Chưa hiểu ý bác tạo ra file copy là sao?

atulas1989

Thành viên
Bác dùng lệnh:

cp --sparse=always /media/root/Games/tên image.img /writeback/image

Chưa hiểu ý bác tạo ra file copy là sao?
Tức là..em đặt lại tên win7_64.img thành win7.img để copy ra file mới có tên là win7_64.img thì img đó có bị ảnh hưởng gì không...máy trạm có phải mở super ra lại để nhận lại driver không???

nothing

Thành viên
Tức là..em đặt lại tên win7_64.img thành win7.img để copy ra file mới có tên là win7_64.img thì img đó có bị ảnh hưởng gì không...máy trạm có phải mở super ra lại để nhận lại driver không???

Copy ra thì nó như nhau chứ có khác gì đâu. ko cần super để nhận lại driver, chỉ càn add image vào và cho client boot thôi.

Có điều tại sao phải làm vậy chi cho dung lượng folder /writeback/image nó bị tăng cao vì lúc đó nó chứa 2 cái image w7.img & w7_64.img???

csmsupport02

Guest
Chào bạn,

Bác nothing nói chính xác cả rồi, bạn làm theo bác đó đi :D

phongnetnam

Năng động
Chào bạn,

Xem file đính kèm: 2010

Như vậy dung lượng thưc là cái size on Disk. và dung lượng thực trên SDD đã được sử dụng mình tính như thế nào Bác ?( để biết còn thêm mấy cai image )

Mình cũng có ý định làm như chủ Topic, mình dư nhiều HDD nên mình định dùng 1 HDD cài OS và 1 SSD làm WB2 chuyên để lưu file Image và 1 HDD (WD Black 500GB) làm ổ game. Mình muốn hỏi liệu như thế có ảnh hưởng gì đến tốc độ không hả các bác, vì mình làm như vậy thì cache ổ game lên SSD luôn? em sợ tràn WB.
Em mới tập tành nên có gì mong các Bác giúp em.... Thanks!!!!!!!!!!!

vanhocdoan

Thành viên
Mắc gì không cài Ubuntu lên SSD lun cho nó đở nhức đầu nó chỉ tốt 4Gb thui mà . xài CSM ít kinh nghiệm nên cài theo thứ tự mặc định .

Top Bottom