Có gì mới?

Hỏi Images máy trạm nhiều cấu hình!

achieve

Thành viên
Dàn Net nhà mình 4 cấu hình - 26 máy:
1. H61 - giga : 9 máy
2. H61 - asus: 5 máy
3. B75 - asus: 2 máy
4. H110: 10 máy
Giờ mình có 4 cấu hình thì server cũng phải 4 images hả các Bác? Nếu 4 images win 7 64bits thì phải pháp nào để mua SSD đây :(??
Cần bao nhiêu SSD và Ram bao nhiêu để chạy ko lag, load win nhanh?
Server hiện tai:
G2020, Ram 8GB, Lan 3 ports, 1 SSD 120GB, 1 HDD 1TB.
Mong các bác tư vấn giúp mình!

hjep

Moderator
Theo e bác nên đổi CPU + thêm 1 thanh RAM 8G + 1 SSD intel 120GB nữa đi ( để dùng writeback). Riêng ổ 120 củ để win + image. Main B75 + H61 (giga+ asus) chung 1 image, còn H110 main mới quá chạy chung với mấy kia chắc k được rồi. Nó khác chipset

netloctien

Năng động
Bán mấy cấu hình kia để lại cấu hình có nhiều máy nhất rui mua thêm máy giông vậy găn vô chạy 1 image thui ;););)

achieve

Thành viên
có cách chạy 1 image nhiều cấu hình được ko bác?

netloctien

Năng động
được chứ tui g31 g41 h61 asus giga foxconn lan rời có onboard có chay 1 image chứ mấy

huutinhbt

Năng động
2 cái h61 chung 1 img được bạn ơi còn lại thì mỗi cấu hình 1 img là dc

jonnypham

Thành viên
Dàn Net nhà mình 4 cấu hình - 26 máy:
1. H61 - giga : 9 máy
2. H61 - asus: 5 máy
3. B75 - asus: 2 máy
4. H110: 10 máy
Giờ mình có 4 cấu hình thì server cũng phải 4 images hả các Bác? Nếu 4 images win 7 64bits thì phải pháp nào để mua SSD đây :(??
Cần bao nhiêu SSD và Ram bao nhiêu để chạy ko lag, load win nhanh?
Server hiện tai:
G2020, Ram 8GB, Lan 3 ports, 1 SSD 120GB, 1 HDD 1TB.
Mong các bác tư vấn giúp mình!
Chạy chung 1 IMG OK nhé. Nhưng khi cài Win thì cài trên H110, sau đó mang HDD sang những Main còn lại cho nhận card LAN, không cài thêm bất cứ Driver nào hết ngoài LAN, rối Up IMG lên Server, sau đó phân nhánh cho nó theo từng cấu hình 1. Đảm bảo làm IMG như thế này thì chạy đa cấu hình OK mà không sợ lỗi :)

Netsinbad

Thành viên
Chạy chung 1 IMG OK nhé. Nhưng khi cài Win thì cài trên H110, sau đó mang HDD sang những Main còn lại cho nhận card LAN, không cài thêm bất cứ Driver nào hết ngoài LAN, rối Up IMG lên Server, sau đó phân nhánh cho nó theo từng cấu hình 1. Đảm bảo làm IMG như thế này thì chạy đa cấu hình OK mà không sợ lỗi :)
bác này nói đúng này. của mình có 3 cấu hình H61,G41,AMD chạy chung 1 IMG, Win7/64bit. mình thấy KTV làm cho mình y như thế.

thanh1984

Năng động
Địa điểm
Khánh Bình An Phú An Giang
làm như anh mình làm ko dc,vi dụ mình có 2 main giga h81 và h61,mình cài win cho h81 xong ( ko cài driver gì hết chỉ cài driver lan ) xong đem hdd qua h61 thì bị màn hình xanh( màn hình xanh vậy thì làm sao cho nhận lan h61 dc)
mình thì làm như vầy cài win h81 xong cài driver lan,up image lên server,xong sử dụng tool csmpnp của anh thanhdiep add lan h61 có sẵn trong tool,rồi đem qua main h61 mới khỡi động ok

jonnypham

Thành viên
làm như anh mình làm ko dc,vi dụ mình có 2 main giga h81 và h61,mình cài win cho h81 xong ( ko cài driver gì hết chỉ cài driver lan ) xong đem hdd qua h61 thì bị màn hình xanh( màn hình xanh vậy thì làm sao cho nhận lan h61 dc)
mình thì làm như vầy cài win h81 xong cài driver lan,up image lên server,xong sử dụng tool csmpnp của anh thanhdiep add lan h61 có sẵn trong tool,rồi đem qua main h61 mới khỡi động ok
Bác cài H81 cho nhận LAN xong, sau đó mang qua H61 nếu bị màn hình xanh thì xem lại trong BIOS chuẩn HDD khi cài là chọn AHCI hay IDE ? Vì nếu H81 Bác cài Win với chuẩn AHCI thì khi mang qua H61 cũng phải vào BIOS chỉnh lại đúng chuẩn ấy, nếu không sẽ bị dump hoặc màn hình xanh.
Mình đã làm thành công nên mới dám hướng dẫn cho mọi người. Mình cài trên Asrock H81 xong mang qua Giga H61 chạy Ok với chuẩn HDD là AHCI.
Bác làm giống cách mình chỉ mà bị dump thì xem lại bản Win. Có thể dùng ISO Win 7 little của anh Trí để tự Build hoặc dùng IMG của mình Build sẵn tại đây dùng cho CSMBoot 2.1.5 về giải nén, sau đó phân nhánh ảnh đĩa và cài Driver vào dùng.

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Ông này là người kỹ tính nhất từ trước tới giờ mà tui từng gặp! Bái phục, có điều: Khi bạn lắp xong dàn máy chắc dàn đó lạc hậu rồi. (bên tư vấn máy ông hỏi rất kỹ :D giờ đến phần mềm :D )

achieve

Thành viên
Ông này là người kỹ tính nhất từ trước tới giờ mà tui từng gặp! Bái phục, có điều: Khi bạn lắp xong dàn máy chắc dàn đó lạc hậu rồi. (bên tư vấn máy ông hỏi rất kỹ :D giờ đến phần mềm :D )
Trong thời gian chờ đợi phòng óc xong nên hỏi thăm để nắm rõ mà Bác!

thanh1984

Năng động
Địa điểm
Khánh Bình An Phú An Giang
Bác cài H81 cho nhận LAN xong, sau đó mang qua H61 nếu bị màn hình xanh thì xem lại trong BIOS chuẩn HDD khi cài là chọn AHCI hay IDE ? Vì nếu H81 Bác cài Win với chuẩn AHCI thì khi mang qua H61 cũng phải vào BIOS chỉnh lại đúng chuẩn ấy, nếu không sẽ bị dump hoặc màn hình xanh.
Mình đã làm thành công nên mới dám hướng dẫn cho mọi người. Mình cài trên Asrock H81 xong mang qua Giga H61 chạy Ok với chuẩn HDD là AHCI.
Bác làm giống cách mình chỉ mà bị dump thì xem lại bản Win. Có thể dùng ISO Win 7 little của anh Trí để tự Build hoặc dùng IMG của mình Build sẵn tại đây dùng cho CSMBoot 2.1.5 về giải nén, sau đó phân nhánh ảnh đĩa và cài Driver vào dùng.
cám ơn anh vậy là vào bios chỉnh AHCI,cám ơn anh nhiều

phongnetnam

Năng động
Ái chà! mới ham hố từ bỏ 2.0 lên 2.1.5 đang lay hoay tự làm cái image win 7 mà ko biết khi cài xong bản win7 rồi cải đủ driver thì mình cai thêm những "cái gì" để có bản win hoàn thiện, chơi các game LMHT, FIFA, CF, 3Q không bị lỗi (ít phải đóng ứng dụng mới vào game). mình đang dùng image win7 64 trên diên đàn VNG nhưng thấy nó nặng nề lắm khi máy khởi động nó ăn Ram gần 3G.Ko biết image của bác chạy nhẹ hơn ko, mình sẽ xin sử dụng nó, có gì nhờ bác chỉ giúp.

jonnypham

Thành viên
Ái chà! mới ham hố từ bỏ 2.0 lên 2.1.5 đang lay hoay tự làm cái image win 7 mà ko biết khi cài xong bản win7 rồi cải đủ driver thì mình cai thêm những "cái gì" để có bản win hoàn thiện, chơi các game LMHT, FIFA, CF, 3Q không bị lỗi (ít phải đóng ứng dụng mới vào game). mình đang dùng image win7 64 trên diên đàn VNG nhưng thấy nó nặng nề lắm khi máy khởi động nó ăn Ram gần 3G.Ko biết image của bác chạy nhẹ hơn ko, mình sẽ xin sử dụng nó, có gì nhờ bác chỉ giúp.
IMG của mình do mình tự build bằng ISO của anh Trí cho, theo cảm nhận cá nhân là khởi động nhanh, chạy nhẹ, ít ăn RAM và không bị lỗi Games nào hết. Rất vui lòng khi Bác dùng IMG của mình, nếu thấy OK thì ai cần Bác có thể chia sẻ dùm, nếu trong thời gian sử dụng có điều gì thắc mắc, Bác có thể tạo topic để mọi người cùng giúp Bác. Chúc Bác full khách :)

mashimaro283

Thành viên
Cho mình hỏi bước này là mình remove driver card lan cũ ra cài mới hay là cài đè lên lun
Mình xài đang xài gcàfe thái , xin cảm ơn trc

Top Bottom